AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

तुम्हाला चांगले मायलेज हवे असेल तर ‘ही’ ट्रिक वापरा, लगेच जाणून घ्या

आज आम्ही तुम्हाला तुमच्या कामाची ट्रिक सांगणार आहोत. ही माहिती तुमच्या गाडीच्य मायलेजविषयी आहे. चला तर मग याविषयीची माहिती पुढे विस्ताराने जाणून घेऊया.

तुम्हाला चांगले मायलेज हवे असेल तर ‘ही’ ट्रिक वापरा, लगेच जाणून घ्या
| Edited By: | Updated on: Sep 24, 2025 | 4:05 PM
Share

आज आम्ही तुम्हाला मायलेजविषयी खास ट्रिक सांगणार आहोत. तुम्हाला माहिती आहे का की, कारच्या टायरचा मायलेजवर थेट परिणाम होतो. चांगले मायलेज मिळविण्यासाठी टायरमध्ये हवेचा दाब किती ठेवावा याबद्दल बऱ्याच लोकांना योग्य माहिती नसते. चला तर मग आम्ही तुम्हाला त्याबद्दल सांगत आहोत, जाणून घेऊया.

कार नवीन असो वा जुनी, छोटी असो वा मोठी, महागडी असो किंवा स्वस्त, प्रत्येकासाठी मायलेज महत्वाचे असते. प्रत्येकजण कार खरेदी करण्यापूर्वी त्याच्या मायलेजबद्दल नक्कीच विचारतो कारण मायलेजचा थेट परिणाम कार चालवण्याऱ्याच्या खिशावर होतो.

जर मायलेज जास्त असेल तर कार कमी किंमतीत दूर जाईल आणि मायलेज कमी असेल तर ती चालवणे महाग होईल. बर् याच गोष्टींचा परिणाम कारच्या मायलेजवर होतो आणि यापैकी एक टायर आहे, ज्याकडे लोक सहसा लक्ष देत नाहीत. टायरमध्ये हवेचा योग्य दाब नसला तरीही आपल्या कारचे मायलेज कमी होऊ शकते.

कारसाठी आवश्यक आपल्या गाडीसाठी टायर खूप महत्वाचे आहेत. हे केवळ कार चालविण्यासाठी आणि आपल्या सुरक्षिततेसाठी आवश्यक नाहीत, तर त्यांचा थेट परिणाम आपल्या कारच्या मायलेजवर देखील होतो. टायरमध्ये हवेचा दाब नेमका किती ठेवावा हे बऱ्याच लोकांना कळत नाही जेणेकरून त्यांना चांगले मायलेज मिळेल. त्याबद्दल आम्ही तुम्हाला सांगतो.

टायरमध्ये हवेचा योग्य दाब असणे का महत्वाचे आहे?

जेव्हा टायरमध्ये हवा कमी असते, तेव्हा ते रस्त्याच्या अधिक संपर्कात असतात. याचा अर्थ असा की रस्त्यावर टायर क्षेत्राच्या अधिक भागाला स्पर्श केला जाईल. यामुळे इंजिनला पुढे जाण्यासाठी अधिक शक्ती लागते आणि यामुळे इंजिनवरील दाब वाढतो.

इंजिनवरील दाब जसजसा वाढतो तसतसे ते जास्त इंधन वापरते, ज्यामुळे कारचे मायलेज कमी होते. याशिवाय, कमी हवेमुळे टायरही लवकर गरम होतात आणि जास्त झिजतात, ज्यामुळे त्यांचे आयुष्य कमी होते.

टायरमध्ये किती दाब असावा?

प्रत्येक कार कंपनी आपल्याला सांगते की कारच्या टायरमध्ये किती दबाव टाकणे योग्य आहे. सामान्यत: ड्रायव्हरच्या बाजूच्या दाराजवळील खांबावर माहिती लिहिलेली असते. यासोबतच इंधन टाकीच्या झाकणावर टायरमधील योग्य दाबाचा तपशीलही नमूद केला आहे.

दबाव पीएसआय (पौंड प्रति चौरस इंच) मध्ये नमूद केला आहे. वेगवेगळ्या कारसाठी हे भिन्न असू शकते. सर्वसाधारणपणे, कारच्या मागील चाकांमध्ये 32 पीएसआय आणि पुढील चाकांमध्ये 36 पीएसआयचा दबाव ठेवण्याची शिफारस केली जाते. तथापि, आपण आपल्या कारच्या मॅन्युअलमध्ये दिलेल्या माहितीनुसार टायरमध्ये दाब ठेवला पाहिजे.

थंड टायरमध्येच हवा भरा

जर तुम्ही लाँग ड्राईव्हवरून आला असाल तर लगेच टायर भरू नका, कारण अशा वेळी टायर गरम असतात आणि जर तुम्ही हवा भरली तर उष्णतेमुळे टायर चुकीचा दाब दर्शवू शकतात. म्हणून, टायर थंड असताना नेहमी फुगवा.

टायरचा दाब कसा तपासावा?

आपण कोणत्याही पंक्चर दुकानात जाऊन टायरचा हवेचा दाब तपासू शकता. महामार्गापासून शहरांमधल्या छोट्या रस्त्यांपर्यंत ही दुकाने अगदी सहज मिळतील. तसेच, पेट्रोल पंपावर आपण टायरमधील हवेचा दाब तपासू शकता. याशिवाय तुम्ही पोर्टेबल टायर इन्फ्लेटरच्या मदतीने टायरची हवा तपासू शकता. आपण त्यांना ऑनलाइन आणि ऑफलाइन दोन्ही खरेदी करू शकता आणि आपल्या कारमध्ये देखील ठेवू शकता.

Follow Us
खरगेंच्या त्या वक्तव्यावरून राजकारण तापलं; फडणवीसांचा निषेध
खरगेंच्या त्या वक्तव्यावरून राजकारण तापलं; फडणवीसांचा निषेध.
वाल्मिक कराड गँगची कारागृहातही दहशत! थेट कैद्यालाच मारलं अन्...
वाल्मिक कराड गँगची कारागृहातही दहशत! थेट कैद्यालाच मारलं अन्....
कोकणात भयंकर घडलं, भर समुद्रात नौका बुडाली, कोट्यवधीचं नुकसान; अपघात..
कोकणात भयंकर घडलं, भर समुद्रात नौका बुडाली, कोट्यवधीचं नुकसान; अपघात...
उष्णतेचा कहर! उष्माघाताने शेतकऱ्याचा दुर्दैवी मृत्यू,
उष्णतेचा कहर! उष्माघाताने शेतकऱ्याचा दुर्दैवी मृत्यू,.
आता सगळ्याच IT कंपन्या रडारवर, नाशिकच्या प्रकरणानंतर सरकारचं मोठं पाऊल
आता सगळ्याच IT कंपन्या रडारवर, नाशिकच्या प्रकरणानंतर सरकारचं मोठं पाऊल.
ठाण्यात पाणीटंचाईचा फटका; वाहन धुणाऱ्या सेंटर्सवर 10 जूनपर्यंत बंदी
ठाण्यात पाणीटंचाईचा फटका; वाहन धुणाऱ्या सेंटर्सवर 10 जूनपर्यंत बंदी.
मालेगाव बॉम्बस्फोट 2006 प्रकरणात सर्व 4 आरोपींना मोठा दिलासा
मालेगाव बॉम्बस्फोट 2006 प्रकरणात सर्व 4 आरोपींना मोठा दिलासा.
रितेश- जेनेलियाच्या हाती लालपरीचे स्टेरिंग, देशमुख कपल करणार एसटी....
रितेश- जेनेलियाच्या हाती लालपरीचे स्टेरिंग, देशमुख कपल करणार एसटी.....
अमरावतीच्या लैंगिक शोषण प्रकरणातील आरोपी अयानची पोलिसांनी काढली धिंड
अमरावतीच्या लैंगिक शोषण प्रकरणातील आरोपी अयानची पोलिसांनी काढली धिंड.
व्हायरल व्हिडिओनंतर गिरीश महाजनांचं स्पष्टीकरण काय?
व्हायरल व्हिडिओनंतर गिरीश महाजनांचं स्पष्टीकरण काय?.