AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

FWD, RWD, AWD की 4×4? कार खरेदी करताना कन्फ्युज होऊ नका; सोप्या भाषेत समजून घ्या फरक

नवीन कार खरेदी करताना FWD, RWD, AWD आणि 4x4 सारखे तांत्रिक शब्द अनेकांना गोंधळात टाकतात. हे सर्व कारचे वेगवेगळे ड्राइव्ह सिस्टीम आहेत, जे इंजिनची ताकद कोणत्या चाकांपर्यंत पोहोचवायची हे ठरवतात. शहरात ड्रायव्हिंग करण्यासाठी आणि उत्तम मायलेज मिळवण्यासाठी FWD (फ्रंट-व्हील ड्राइव्ह) हा नेहमीच एक सर्वोत्तम आणि किफायतशीर पर्याय मानला जातो.

FWD, RWD, AWD की 4×4? कार खरेदी करताना कन्फ्युज होऊ नका; सोप्या भाषेत समजून घ्या फरक
Cars
| Edited By: | Updated on: Jul 03, 2026 | 5:04 PM
Share

कार चालवण्याचा खरा आनंद आणि दमदार पॉवर हवी असल्यास RWD, AWD किंवा 4×4 सिस्टीमचा विचार करावा. स्पोर्टी ड्रायव्हिंगसाठी RWD उत्तम आहे, तर खराब रस्ते आणि ऑफ-रोडिंगसाठी 4×4 किंवा AWD कार फायदेशीर ठरतात. आपल्या गरजेनुसार योग्य ड्राइव्ह सिस्टीम निवडल्यास कार खरेदी करताना पैशांचा पूर्ण मोबदला मिळतो आणि प्रवास सुखकर होतो.

प्रत्येकाचे स्वप्न असते की स्वत: ची कार असावी. पण जेव्हा लोक शोरूममध्ये जातात तेव्हा अनेकदा गोंधळ उडातो. विक्रेते अनेकदा FWD, RWD, AWD आणि 4×4 सारख्या तांत्रिक संज्ञा स्पष्ट करतात, ज्यामुळे सरासरी ग्राहकाला समजणे कठीण होते. बरेच लोक न समजता कार विकत घेतात आणि नंतर पश्चात्ताप करतात.

खरं तर, या सर्व कारच्या ड्राइव्ह सिस्टम आहेत. इंजिनची कोणती चाके कारपर्यंत पोहोचतील हे यावरून ठरते. यावर मायलेज, किंमत, पकड आणि खराब रस्त्यांवर चालण्याची क्षमता अवलंबून असते. चला त्यांना सोप्या भाषेत समजून घेऊया.

एफडब्ल्यूडी आणि आरडब्ल्यूडी म्हणजे काय?

एफडब्ल्यूडी (फ्रंट व्हील ड्राइव्ह) मध्ये, इंजिनची शक्ती पुढच्या दोन चाकांवर दिली जाते. मागील चाके फक्त सोबत जातात. भारतातील बर् याच छोट्या कार आणि कॉम्पॅक्ट एसयूव्ही या सिस्टमवर चालतात कारण ते हलके आहे आणि चांगले मायलेज देते. त्याच वेळी, आरडब्ल्यूडी (रिअर व्हील ड्राइव्ह) मध्ये मागील चाकांना शक्ती उपलब्ध आहे. ही प्रणाली अधिक शक्ती आणि चांगले संतुलन देते. म्हणूनच हे बर्याचदा मोठ्या वाहनांसाठी आणि स्पोर्टी ड्रायव्हिंगसाठी वापरले जाते.

एडब्ल्यूडी आणि 4×4 मध्ये काय फरक आहे?

एडब्ल्यूडी (ऑल व्हील ड्राइव्ह) ही एक स्मार्ट सिस्टम आहे ज्यामध्ये कारचा संगणक स्वतःच ठरवतो की कोणत्या चाकाला किती शक्ती द्यायची. गरजेनुसार चारही चाकांमध्ये वीज वितरित केली जाते. ही प्रणाली शहर आणि सौम्य खराब रस्त्यांसाठी चांगली मानली जाते.

दुसरीकडे, 4×4 (फोर बाय फोर) सिस्टम पूर्णपणे ऑफ-रोडिंगसाठी डिझाइन केलेली आहे. यामध्ये चारही चाकांना समान शक्ती कधी द्यायची हे ड्रायव्हर स्वत: निवडतो. यात हाय आणि लो गिअरचा पर्याय देखील आहे, ज्यामुळे वाहन चिखल, डोंगर, वाळू आणि कठीण रस्त्यांवर सहज धावू शकते.

आपल्यासाठी कोणती प्रणाली योग्य आहे?

जर आपण केवळ शहरात वाहन चालवत असाल आणि चांगले मायलेज इच्छित असाल तर एफडब्ल्यूडी सर्वोत्तम आहे. जर आपल्याला अधिक शक्ती आणि मजबूत ड्रायव्हिंग हवे असेल तर आरडब्ल्यूडी हा एक चांगला पर्याय आहे. एडब्ल्यूडी सुरक्षा आणि डोंगराळ किंवा खराब रस्त्यांवर पकडीसाठी चांगले आहे आणि जर आपला हेतू साहसी आणि ऑफ-रोडिंग असेल तर 4×4 हा सर्वात शक्तिशाली पर्याय आहे.

Follow Us
अयोध्या राम मंदिर दानपेटी चोरीवर संघाचे भाष्य! दत्तात्रय होसबळेंची..
Ram Mandir News | अयोध्या राम मंदिर दानपेटी चोरीवर संघाचे भाष्य! दत्तात्रय होसबळेंची पहिली मोठी प्रतिक्रिया
मॅनहोल मृत्यू प्रकरण तापलं! अमित साटम यांना पदावरून हटवा...
Mumbai | मॅनहोल मृत्यू प्रकरण तापलं! अमित साटम यांना पदावरून हटवा; संदीप देशपांडेंचा भाजपवर घणाघात
काँग्रेससोबत गेलात तेव्हा हिंदुत्व कुठे होतं? ठाकरेंच्या आंदोलनावर...
Breaking | काँग्रेससोबत गेलात तेव्हा हिंदुत्व कुठे होतं? उद्धव ठाकरेंच्या राम रक्षा आंदोलनावर उदय सामंतांचा घणाघात!
धावत्या स्कूटरवर कोसळलं नारळाचं झाड! अन् पुढे जे झालं....
Tree Collapse Mumbai | धावत्या स्कूटरवर कोसळलं नारळाचं झाड! तरुणाचा दुर्दैवी मृत्यू; निष्काळजीपणामुळे आणखी एकाचा बळी
हृदयद्रावक घटना! घरासमोर खेळत होता... उघड्या खड्ड्याने घेतला जीव
हृदयद्रावक घटना! घरासमोर खेळत होता... उघड्या खड्ड्याने घेतला 2 वर्षांच्या सोहमचा जीव
मुसळधार पावसाचा कहर; नवी मुंबईतील सर्व शाळांना सुट्टी जाहीर
ब्रेकिंग! मुसळधार पावसाचा कहर; नवी मुंबईतील दुपारच्या सत्रातील सर्व शाळांना सुट्टी जाहीर
पुणे-रायगडमध्ये पावसाचा हाहाकार! हवामान विभागाचा रेड अलर्ट; रस्ते जलमय
Rain Update | पुणे-रायगडमध्ये पावसाचा हाहाकार! हवामान विभागाचा रेड अलर्ट; रस्ते जलमय
उद्धव ठाकरे पुन्हा हिंदुत्वाच्या रणांगणात! पत्रकार परिषदेत मोठी घोषणा
Uddhav Thackeray UNCUT | उद्धव ठाकरे पुन्हा हिंदुत्वाच्या रणांगणात! पत्रकार परिषदेत मोठी घोषणा; येत्या रविवारी...
अमित साटम की चाटम? साटम यांच्या हकालपट्टीची थेट संजय राऊतांकडून मागणी!
Sanjay Raut Press | अमित साटम की चाटम? मृत्यूंवर हसणं महागात पडणार; अमित साटम यांच्या हकालपट्टीची थेट संजय राऊतांकडून मागणी!
महाराष्ट्रात लागू होणार समान नागरी कायदा? अधिवेशनाकडे राज्याचे लक्ष
महाराष्ट्रात लागू होणार समान नागरी कायदा? फडणवीस सरकारच्या मोठ्या हालचाली सुरू; आजच्या अधिवेशनाकडे राज्याचे लक्ष