AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

सावधान! कारचे सीट कव्हर्स तर ब्लॉक करत नाहीत ना एअरबॅग्ज? कव्हर्स खरेदी करताना ‘या’ गोष्टी ठेवा लक्षात!

कारमधील सीट घाण होऊ नये म्हणून अनेक जण त्यावर आकर्षक सीट कव्हर्स लावतात. मात्र, सीट कव्हर्स निवडताना केलेली एक छोटीशी चूक अपघाताच्या वेळी तुमचा जीव धोक्यात टाकू शकते. बाजारात मिळणारे अनेक फॅन्सी कव्हर्स कारच्या एअरबॅग्ज उघडण्यापासून रोखू शकतात, ज्यामुळे प्रवाशांच्या सुरक्षेचा मोठा प्रश्न निर्माण होतो.

सावधान! कारचे सीट कव्हर्स तर ब्लॉक करत नाहीत ना एअरबॅग्ज? कव्हर्स खरेदी करताना 'या' गोष्टी ठेवा लक्षात!
| Edited By: | Updated on: Jul 07, 2026 | 4:01 PM
Share

नवीन कव्हर्स खरेदी करताना ते कारच्या ‘साईड एअरबॅग्ज’ला ब्लॉक करणार नाहीत याची खात्री करणे अत्यंत आवश्यक आहे. कव्हर्सच्या सुबकतेसोबतच ते सुरक्षेच्या मानकांवर खरे उतरतात की नाही, हे तपासणे गरजेचे आहे. सुरक्षित प्रवासासाठी आणि एअरबॅग्ज योग्य वेळी उघडण्यासाठी सीट कव्हर्स घेताना कोणत्या गोष्टींची काळजी घ्यावी, हे समजून घेतले पाहिजे.

प्रत्येक कार मालकाला त्यांची कार सजवणे आणि त्यास वैयक्तिक रूप देणे आवडते. स्टायलिश अलॉय व्हील्स, उत्तम साउंड सिस्टमपासून ते रंगीबेरंगी सीट कव्हर्सपर्यंत लोक आपल्या कारला वेगळा लुक देण्यासाठी लाखो रुपये खर्च करतात. या कारणास्तव, जगभरात कार ॲक्सेसरीजसाठी कोट्यवधी रुपयांची बाजारपेठ आहे. बहुतेक ॲक्सेसरीज कारच्या कामगिरीवर परिणाम करत नाहीत, परंतु सीट कव्हर निवडताना एक छोटीशी चूक अपघाताच्या वेळी आपल्या जीवाला धोका देऊ शकते. त्यामुळे कारसाठी सीट कव्हर निवडताना काही खास गोष्टी लक्षात घेणे गरजेचे आहे. आपण कशाची काळजी घ्यावी ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

सीट कव्हर्स आणि एअरबॅग्सचे कनेक्शन इन्शुरन्स इन्स्टिट्यूट फॉर हायवे सेफ्टी (IIHS) च्या रिपोर्टनुसार बाजारात आढळणारी अनेक फॅन्सी सीट कव्हर्स कारची सुरक्षा व्यवस्था लक्षात घेऊन तयार केली जात नाहीत.

धोका काय आहे? – आज बऱ्याच आधुनिक कारमध्ये, सीट फक्त बसण्यासाठी नसतात, तर त्यांच्या आत साइड एअरबॅग बसविल्या जातात. जर तुम्ही त्यावर कोणतेही सामान्य किंवा सानुकूलित सीट कव्हर लावले तर ते एअरबॅगचा मार्ग रोखतात जे अपघात झाल्यास किंवा त्याची दिशा बदलते. एअरबॅगचे महत्त्व – अमेरिकन संस्था NHTSA च्या मते, एअरबॅगमुळे आतापर्यंत 70,000 हून अधिक लोकांचे प्राण वाचले आहेत. ते निमिषार्धात उघडतात, परंतु चुकीचे सीट कव्हर त्यांना बाहेर पडू देत नाही.

आपल्या कारसाठी सुरक्षित सीट कव्हर कसे निवडावे? आता प्रश्न उद्भवतो की, आपल्या कारसाठी योग्य सीट कव्हर कसे निवडावे? यासाठी तुम्ही या गोष्टींची काळजी घेऊ शकता.

एअरबॅगचा लोगो शोधा – सर्व प्रथम, आपल्या कारच्या सीटच्या कडा काळजीपूर्वक पहा. जर एसआरएस एअरबॅग किंवा एअरबॅग टॅग किंवा लोगो असेल तर याचा अर्थ असा आहे की एअरबॅग आपल्या कारच्या सीटच्या आत लपलेली आहे. खास स्टिच कव्हर्स – सीटच्या आतील एअरबॅग्स अतिशय हलके टाके फाडून बाहेर पडण्यासाठी डिझाइन केलेले असतात. म्हणून नेहमी एअरबॅग सुसंगत असलेले सीट कव्हर खरेदी करा. या कव्हर्समध्ये एअरबॅग साइटवर एक विशिष्ट प्रकारचा धागा वापरला जातो, जो एअरबॅगच्या दाबाखाली लगेच तुटतो. युनिव्हर्सल कव्हर टाळा – प्रत्येक कारमध्ये फिट असल्याचा दावा करणाऱ्या कोणत्याही दुकानातून युनिव्हर्सल सीट कव्हर खरेदी करू नका. नेहमी आपल्या कारच्या मॉडेलनुसार तयार केलेले विशेष कव्हर निवडा.

Follow Us
देवस्थानाच्या पाहणीला गेले अन् कार चिखलातच अडकली; गिरीश महाजन यांनाही
देवस्थानाच्या पाहणीला गेले अन् कार चिखलातच अडकली; गिरीश महाजन यांनाही पूरस्थितीचा फटका
खाली धावपट्टी आहे की नाही? हेच समजेना! अखेर वैमानिकाने... अंगावर काटा
Navi Mumbai | खाली धावपट्टी आहे की नाही? हेच समजेना! अखेर वैमानिकाने... अंगावर काटा आणणारा व्हिडीओ
स्थानिकांना दिलासा! वाऱ्यांची दिशा बदलेली अन् मोठं संकट टळलं, आता...
स्थानिकांना दिलासा! वाऱ्यांची दिशा बदलेली अन् मोठं संकट टळलं, आता या शहरावर ओढावलं ढगफुटीचं संकट
संत एकनाथ महाराजांची पालखी पंढरपूरकडे रवाना! 427 वर्षांची परंपरा...
Ashadhi Wari 2026 | संत एकनाथ महाराजांची पालखी पंढरपूरकडे रवाना! 427 वर्षांची परंपरा, विठ्ठल... विठ्ठलच्या गजरात दुमदुमलं पैठण
अख्खाच्या अख्खा रस्ताच वाहिला, मोठं भगदड अन्... त्र्यंबकेश्वर परिसरात
अख्खाच्या अख्खा रस्ताच वाहिला, मोठं भगदड अन्... त्र्यंबकेश्वर परिसरातील धक्कादायक Video
सरकारी चौकीदार चोर है... राम मंदिर दान चोरीविरोधात काँग्रेसचं आंदोलन
Congress Andolan | सरकारी चौकीदार चोर है... राम मंदिर दान चोरीविरोधात काँग्रेसचं आंदोलन
ज्यांना शेंबूड काढायची अक्कल नाही, ते फडणवीसांवर बोलतात!
ज्यांना शेंबूड काढायची अक्कल नाही, ते फडणवीसांवर बोलतात!; पडळकरांचा विरोधकांवर घणाघात
शरद पवार खरंच महाविकास आघाडीची साथ सोडणार? तावडे आणि पाटलांची भेट
शरद पवार खरंच महाविकास आघाडीची साथ सोडणार? तावडे आणि पाटलांच्या भेटीबाबत दत्तात्रय भरणे स्पष्टच म्हणाले...
कोणचा विश्वासच बसे ना! 4 महिन्यांपूर्वीच सियाने... अखेर मोबाईल डाटा
Siya-ketan Case Update | कोणचा विश्वासच बसे ना! 4 महिन्यांपूर्वीच सियाने... अखेर मोबाईल डाटा रिकव्हर झालाच
पावसाचा हाहाकार! वादळी वाऱ्यासह पावसाचा आणखी मोठा दणका, तेलाने खचाखच
पावसाचा हाहाकार! वादळी वाऱ्यासह पावसाचा आणखी मोठा दणका, तेलाने खचाखच भरलेलं जहाज...