AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

देशात पहिल्यांदाच अवघ्या 3 महिन्यांत विकल्या गेल्या 5 लाख इलेक्ट्रिक टू-व्हीलर्स, ई-वाहनांचा नवा रेकॉर्ड

भारतीय इलेक्ट्रिक दुचाकी बाजारपेठेने एप्रिल ते जून 2026 या तिमाहीत पहिल्यांदाच 5.23 लाख नोंदणीचा (Registration) ऐतिहासिक टप्पा पार केला आहे. गेल्या वर्षीच्या याच कालावधीच्या तुलनेत ही विक्री तब्बल 68 टक्क्यांनी वाढली असून, देशात इलेक्ट्रिक वाहनांची क्रेझ वेगाने वाढत असल्याचे यावरून स्पष्ट होते.

देशात पहिल्यांदाच अवघ्या 3 महिन्यांत विकल्या गेल्या 5 लाख इलेक्ट्रिक टू-व्हीलर्स, ई-वाहनांचा नवा रेकॉर्ड
| Edited By: | Updated on: Jul 02, 2026 | 5:01 PM
Share

फक्त जून 2026 चा विचार केला, तर देशात विक्रमी 1,93,495 इलेक्ट्रिक स्कूटर आणि बाईक्सची नोंदणी झाली आहे. वार्षिक पातळीवर ही तब्बल 75 टक्क्यांची दमदार वाढ आहे. पेट्रोलच्या वाढत्या किमती आणि पर्यावरणपूरक पर्यायांमुळे ग्राहक आता ई-दुचाकींना सर्वाधिक पसंती देत असल्याचे चित्र आहे. भारतातील इलेक्ट्रिक टू-व्हीलर बाजारपेठ सतत नवीन उंची गाठत आहे. एप्रिल ते जून 2026 या तिमाहीत देशाने नवा विक्रम प्रस्थापित केला आहे. 3 महिन्यांत प्रथमच 5 लाखांहून अधिक इलेक्ट्रिक स्कूटर आणि बाईकची नोंदणी झाली आहे. यावरून हे स्पष्ट होते की, आता भारतीय ग्राहक पेट्रोल वाहनांऐवजी इलेक्ट्रिक वाहनांचा अवलंब करत आहेत.

वाहनाच्या आकडेवारीनुसार, एप्रिल ते जून 2026 या कालावधीत देशभरात 5,23,548 इलेक्ट्रिक दुचाकींची नोंदणी झाली. गेल्या वर्षी याच कालावधीत हा आकडा 3,11,857 युनिट होता. म्हणजेच, केवळ एका वर्षात विक्रीत 68 टक्क्यांची नेत्रदीपक वाढ नोंदवली गेली आहे.

इलेक्ट्रिक दुचाकींची मागणी वाढली

जून 2026 मध्येही ही तेजी कायम राहिली. या महिन्यात एकूण 1 लाख 93 हजार 495 इलेक्ट्रिक दुचाकींची नोंदणी झाली आहे. गेल्या वर्षीच्या जूनपेक्षा हे 75 टक्के जास्त आणि मे 2026 पेक्षा 12 टक्के जास्त आहे. हे स्पष्ट आहे की इलेक्ट्रिक स्कूटर आणि बाईकची मागणी सतत वाढत आहे. विक्रीत वाढ होण्यामागील इतर कारणे म्हणजे आता लोक पूर्वीपेक्षा इलेक्ट्रिक वाहनांवर जास्त विश्वास ठेवू लागले आहेत. नवीन मॉडेल्स बाजारात येत आहेत आणि ग्राहकांकडे पूर्वीपेक्षा अधिक पर्याय उपलब्ध आहेत. याशिवाय इलेक्ट्रिक वाहने आता लोकांसाठी आधुनिक आणि आकर्षक पर्याय बनली आहेत.

या कंपन्यांच्या विक्रीत जोरदार वाढ

हिरो मोटोकॉर्प, टीव्हीएस मोटर, बजाज ऑटो आणि एथर एनर्जी सारख्या मोठ्या कंपन्यांनी यावर्षी आपला बाजार हिस्सा सातत्याने वाढविला आहे. याचा अर्थ असा की ग्राहक आता विश्वासार्ह ब्रँडला अधिक प्राधान्य देत आहेत. जून 2026 मध्ये एकूण दुचाकी विक्रीत इलेक्ट्रिक वाहनांचा वाटा 10.6 टक्क्यांवर पोहोचला. मे महिन्यात हा वाटा 9.3 टक्के होता. म्हणजेच आता देशात विकल्या जाणाऱ्या प्रत्येक 10 दुचाकीपैकी एक इलेक्ट्रिक वाहन आहे. भारतीय ईव्ही बाजारासाठी ही एक मोठी उपलब्धी मानली जात आहे.

‘या’ 5 कंपन्यांचे वैभव

कंपन्यांबद्दल बोलायचे झाले तर जूनमध्ये टीव्हीएस मोटर आघाडीवर होती. कंपनीने 46,999 इलेक्ट्रिक दुचाकी विकून 24.3 टक्के मार्केट शेअर मिळवला, त्यानंतर बजाज ऑटोने 43,234 युनिट्सची विक्री केली आणि 22.3% मार्केट शेअर मिळविला. एथर एनर्जीने देखील चांगली कामगिरी केली, 31,188 युनिट्सची विक्री केली आणि 16.1% मार्केट शेअरसह तिसर् या स्थानावर आपली पकड कायम ठेवली. हिरो मोटोकॉर्पने जूनमध्ये 21,792 इलेक्ट्रिक वाहनांची विक्री केली आणि ती चौथ्या क्रमांकावर होती. तर ओला इलेक्ट्रिक पाचव्या स्थानावर आहे. जूनमध्ये कंपनीने 16,144 वाहनांची विक्री केली.

Follow Us
1 सप्टेंबरला OBC आंदोलनाचा एल्गार; हजारो वाहनांच्या रॅलीचा दावा
ओबीसी आरक्षणाच्या मुद्द्यावर लक्ष्मण हाके यांचा नेत्यांवर सवाल
अमोल बालवडकरांविरोधात भाजपची सुनेत्रा पवारांकडे तक्रार
पुण्यात राष्ट्रवादीचे नगरसेवक अमोल बालवडकर यांच्याविरोधात भाजपकडून सुनेत्रा पवारांकडे तक्रार
खाद्यतेल भेसळीविरोधात कठोर पाऊले. मुंढेंनी जाहीर केली नवीन नियमावली
राज्यात सुट्या खाद्यतेलाच्या विक्रीवर बंदी; भेसळयुक्त तेल विकल्यास 10 लाखांचा दंड
अमित ठाकरेंच्या दौऱ्याच्या बॅनरवरून फोटोवॉर;जिल्हाध्यक्षांचा फोटो गायब
अमित ठाकरेंच्या दौऱ्यात मनसेत फोटो वॉर; जिल्हाध्यक्षांच्या फोटोवरून चर्चा
सर्वोच्च न्यायालयात उबाठाच्या युक्तिवादावर राजू वाघमारे यांची टीका
शिवसेना वाद: सर्वोच्च न्यायालयात उबाठाच्या युक्तिवादावर राजू वाघमारे यांची टीका
पुण्यातील डेअरी प्रकरणी मुंबई हायकोर्टाने FDA ला 5 लाखांचा दंड ठोठावला
पुण्यातील डेअरी प्रकरणी मुंबई हायकोर्टाने FDA ला 5 लाखांचा दंड ठोठावला
मोदींच्या पंतप्रधानपदावर राऊतांचे भाकीत; बन यांच्याकडून प्रत्युत्तर
संजय राऊतांचा दावा: पंतप्रधान मोदींचा १७ सप्टेंबरला शेवटचा वाढदिवस असेल
राहुल गांधींनी झारखंडचाही दौरा करावा: चित्रा वाघ यांचे आवाहन
राहुल गांधींनी झारखंडचाही दौरा करावा: चित्रा वाघ यांचे आवाहन
लातूर शाळेतील शासकीय अनास्था आणि गैरव्यवस्थापन: तातडीने कारवाईची मागणी
लातूर शाळेतील शासकीय अनास्था आणि गैरव्यवस्थापन: तातडीने कारवाईची मागणी
पालकमंत्री गोगावलेंना तटकरेंच्या शुभेच्छा अजून नाहीत
पालकमंत्रीपदाच्या शुभेच्छा: भरत गोगावलेंना अजूनही सुनील तटकरेंच्या शुभेच्छांची प्रतीक्षा