AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Electric Car ने दिल्ली ते मुंबई प्रवास करताय, आधी ‘या’ गोष्टी जाणून घ्या

दिल्लीहून मुंबईला इलेक्ट्रिक कारने जाण्यात कोणती आव्हाने असतील, हा प्रश्न अनेकांच्या मनात येतो. चला जाणून घेऊया.

Electric Car ने दिल्ली ते मुंबई प्रवास करताय, आधी ‘या’ गोष्टी जाणून घ्या
| Edited By: | Updated on: Mar 10, 2026 | 11:19 AM
Share

तुम्ही दिल्लीवरुन मुंबईला इलेक्ट्रिक कारने प्रवास करणार असाल तर ही बातमी आधी वाचा. इलेक्ट्रिक कारच्या बाबतीतही अनेक समस्या आहेत, जसे की देशात चार्जिंग इन्फ्रास्ट्रक्चरचा अभाव, चार्जिंगसाठी लागणारा वेळ इत्यादी. अशा परिस्थितीत दिल्लीहून मुंबईला इलेक्ट्रिक कारने जाण्यापूर्वी ही बातमी आधी वाचा.

आजच्या काळात इलेक्ट्रिक कार हे वाहतुकीचे सर्वोत्तम साधन मानले जाते. फेब्रुवारी 2026 मध्ये देशातील इलेक्ट्रिक कारच्या विक्रीत 19 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. लोक इलेक्ट्रिक कारकडे वळत आहेत याचा हा पुरावा आहे. तथापि, इलेक्ट्रिक कारच्या बाबतीतही अनेक समस्या आहेत, जसे की देशात चार्जिंग इन्फ्रास्ट्रक्चरचा अभाव, चार्जिंगसाठी लागणारा वेळ इत्यादी. अशा परिस्थितीत दिल्लीहून मुंबईला इलेक्ट्रिक कारने जाण्यात कोणती आव्हाने असतील, हा प्रश्न अनेकांच्या मनात येतो. चला आपल्याला त्यांच्याबद्दल सांगू.

इलेक्ट्रिक वाहनांकडून दिल्ली-मुंबईकडे जाण्यातील आव्हाने

इलेक्ट्रिक कार एकाच चार्जमध्ये येईल का?

ज्याप्रमाणे पेट्रोल आणि डिझेल वाहने विशिष्ट मायलेज देतात, त्याचप्रमाणे इलेक्ट्रिक कार एकाच चार्जमध्ये केवळ विशिष्ट अंतरापर्यंतच धावू शकतात. यानंतर त्यांच्यावर शुल्क आकारावे लागते. दिल्ली ते मुंबई हे अंतर 1,404 किमी आहे. सध्या भारतात अशी कोणतीही इलेक्ट्रिक कार नाही जी इतकी रेंज ऑफर करते किंवा एकाच चार्जमध्ये इतके अंतर कापू शकते. अशा परिस्थितीत, आपण भारतात कोणत्याही इलेक्ट्रिक कारने एकाच चार्जमध्ये इतके अंतर कापू शकत नाही.

ईव्हीला किती वेळा चार्ज करावे लागेल?

भारतात विकल्या जाणाऱ्या बहुतेक इलेक्ट्रिक वाहने 300 ते 500 किमीच्या श्रेणीचा दावा करतात. या इलेक्ट्रिक वाहनांनी दिल्ली ते मुंबई अंतर काढण्यासाठी तुम्हाला कार तीन ते चार वेळा चार्ज करावी लागते. तथापि, मर्सिडीज-बेंझ ईक्यूएस ही भारतात विकली जाणारी सर्वात रेंज-ओरिएंटेड इलेक्ट्रिक कार आहे. ही कार सिंगल चार्जमध्ये 857 किलोमीटरची रेंज देते. या कारसह दिल्लीहून मुंबईपर्यंत जाण्यासाठी तुम्हाला एकदा तरी चार्ज करावा लागेल.

चार्जिंग स्टेशन स्थित असणे आवश्यक

सध्या देशात इलेक्ट्रिक कारसाठी चार्जिंगची पायाभूत सुविधा फारशी चांगली नाही. दिल्ली, मुंबईसारख्या मोठ्या शहरांमध्ये तुम्हाला चार्जिंग स्टेशन सहज मिळतील, परंतु महामार्गावर त्यांची उपलब्धता फारशी चांगली नाही. दिल्लीहून मुंबईला जाण्यासाठी तुम्हाला चार्जिंग स्टेशन कुठे मिळेल हे देखील आधीच शोधावे लागेल. बॅटरी संपण्यापूर्वी आपण चार्जिंग स्टेशनवर न गेल्यास आपल्यासाठी त्रास होऊ शकतो. चार्जिंग इन्फ्रास्ट्रक्चरच्या अभावामुळे इलेक्ट्रिक कारसह लांब पल्ल्याचे अंतर कापणे कठीण आहे.

चार्जिंग वेळ

पेट्रोल आणि डिझेल वाहनांमध्ये इंधन भरण्यासाठी केवळ पाच मिनिटे लागतात, परंतु इलेक्ट्रिक कार पूर्णपणे चार्ज होण्यासाठी काही तास लागतात. म्हणून, चार्जिंग स्टेशन मिळाल्यानंतर आपली ईव्ही चार्ज होण्यास वेळ लागेल आणि जर तेथे आधीपासूनच वाहनांची रांग असेल तर आपल्याला बराच काळ प्रतीक्षा करावी लागू शकते. अशा परिस्थितीत, चार्जिंगमध्ये लागणारा वेळ हे आणखी एक मोठे आव्हान आहे.

Follow Us
शरद पवारांचा गट NDAच्या वाटेवर? थेट अमित शाहांसोबतच... पडद्याआड मोठ्या
शरद पवारांचा गट NDAच्या वाटेवर? थेट अमित शाहांसोबतच... पडद्याआड मोठ्या राजकीय हालचाली!
पंतप्रधानांनी कॅमेरा अँगल नव्हे तर हृदयाचा... -प्रियांका गांधी
पंतप्रधानांनी कॅमेरा अँगल नव्हे तर हृदयाचा... नीट पेपरफुटीवर बोलताना प्रियंका गांधी हे काय बोलून गेल्या?
मंत्री-सचिव सगळेच घामाघुम! शिंदेंच्या आढावा बैठकीत मोठं घडलं? शिक्षण..
मंत्री-सचिव सगळ्यांनाच फुटला घाम! शिंदेंच्या आढावा बैठकीत मोठं घडलं? शिक्षण खातं...
विद्यार्थी दहशतवादी होते का? संसदेत प्रियंका गांधींचा सरकारला थेट सवाल
Priyanka Gandhi | विद्यार्थी दहशतवादी होते का? संसदेत प्रियंका गांधींचा सरकारला थेट सवाल; लाठीचार्जवरून मोदी-शहांकडे मागितलं उत्तर
परीक्षा सुधारणा विधेयकाबाबत लोकसभेत चर्चा, मंत्री जितेंद्र सिंह...
परीक्षा सुधारणा विधेयकाबाबत लोकसभेत चर्चा, मंत्री जितेंद्र सिंह यांनी दिली मोठी अपडेट
मोठी बातमी! पंतप्रधान नरेंद्र मोदी मंत्रालयांच्या सचिवांसोबत बैठक
मोठी बातमी! पंतप्रधान नरेंद्र मोदी मंत्रालयांच्या सचिवांसोबत उच्चस्तरीय बैठक, ईराण-अमेरिका तणावादरम्यान...
मोठा निर्णय! CJP आंदोलनातील विद्यार्थ्यांवरील सर्व गुन्हे मागे...
मोठा निर्णय! CJP आंदोलनातील विद्यार्थ्यांवरील सर्व गुन्हे मागे; मुख्यमंत्री फडणवीसांचे पोलिसांना तातडीचे आदेश
पुणे विद्यापीठात बनावट डिग्रीचा खेळ खल्लास; 70 हजारांच्या व्यवहारानंतर
मोठा खुलासा! पुणे विद्यापीठात बनावट डिग्रीचा खेळ खल्लास; 70 हजारांच्या व्यवहारानंतर एकच खळबळ
शेतकऱ्यांना थोडा त्रास झाला तर सहन करू, पण उद्योजकांना त्रास...
शेतकऱ्यांना थोडा त्रास झाला तर सहन करू, पण उद्योजकांना त्रास... गुलाबराव पाटलांचं विधान तुफान चर्चेत
उत्तम शिंदेंविरोधात गुन्हा दाखल; सहकारी संघाच्या इमारतीवर बेकायदेशीर..
मोठी कारवाई! शिंदेंविरोधात गुन्हा दाखल; सहकारी संघाच्या इमारतीवर बेकायदेशीर ताब्याचा आरोप