AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

डेब्ट-टू-इन्कम रेशो उपलब्ध होईल, ‘या’ पद्धतीने हिशेब करा

घर, कार किंवा इतर गरजांसाठी कर्ज मिळवणे सोपे आहे, परंतु ईएमआय परतफेड करणे कठीण असू शकते. चला तर मग जाणून घेऊया.

डेब्ट-टू-इन्कम रेशो उपलब्ध होईल, ‘या’ पद्धतीने हिशेब करा
EMIImage Credit source: TV9 Bharatvarsh
| Edited By: | Updated on: Jan 18, 2026 | 4:57 AM
Share

आज आम्ही एक खास माहिती देणार आहोत.घर, कार किंवा इतर गरजांसाठी कर्ज मिळवणे सोपे आहे, परंतु ईएमआय परतफेड करणे कठीण असू शकते. जर तुम्ही डीटीआयचा योग्य वापर केला तर तुम्ही या गोंधळातून सहज बाहेर पडू शकता. चला तर मग माहिती जाणून घ्या.

घर खरेदी करणे असो, कार खरेदी करणे असो किंवा वैयक्तिक गरजा पूर्ण करणे असो, या सर्वांसाठी बँक आणि एनबीएफसीकडून कर्ज घेणे सोपे आहे. तथापि, बर् याच लोकांसाठी कर्जाचा ईएमआय भरणे ही डोकेदुखी बनते. चला जाणून घेऊया असे का होते की प्रत्येक महिन्याचा ईएमआय त्यांचे संपूर्ण बजेट खराब करते.

वास्तविक, गृह कर्ज असो, वैयक्तिक कर्ज असो किंवा इतर कोणतेही कर्ज असो, ईएमआयचा वापर सर्व काही परतफेड करण्यासाठी केला जातो. अनेकदा लोक विचार न करता कर्ज घेतात आणि नंतर ईएमआय त्यांच्या बजेटमधून बाहेर पडतो. तर आज आम्ही तुम्हाला डेब्ट-टू-इन्कम रेशो (DTG) बद्दल समजून घेणार आहोत, जे तुम्हाला ईएमआयमुळे कधीही त्रास देणार नाही.

कर्ज-ते-उत्पन्न गुणोत्तर काय आहे?

डेट-टू-इन्कम रेशो (DTI) आपल्याला सांगते की आपण आपल्या मासिक पगाराच्या किती टक्के ईएमआयमध्ये योगदान देऊ शकता. याची गणना करणे अत्यंत सोपे आहे. समजा आपला पगार ₹50,000 आहे आणि ईएमआय ₹15,000 आहे, तर आपला डीटीआय 30% असेल. याचा अर्थ असा की आपल्या उत्पन्नाचा 30 टक्के भाग आधीच ईएमआयमध्ये जात आहे.

डीटीआय मोजणे का महत्वाचे आहे?

जर तुम्ही कर्जाचा ईएमआय वेळेवर भरला नाही तर तुमचा सिबिल स्कोअर खराब होईल. कर्ज मंजूर करण्यापूर्वी बँका हे देखील सुनिश्चित करतात की तुमचा ईएमआय तुमच्या उत्पन्नाच्या 30-40% पेक्षा जास्त नाही. त्याची गणना करण्याचा एक फायदा म्हणजे आपण किती ईएमआय सहजपणे भरू शकता हे आपल्याला माहित आहे.

जर ईएमआय खूप जास्त असेल तर तुमची बचत आणि इतर खर्चावर परिणाम होईल. या व्यतिरिक्त, जर तुमचा डीटीआय कमी असेल तर बँका त्यांना चांगल्या व्याजदराने कर्ज देण्यास तयार आहेत. अनेक वित्त तज्ञांचे मत आहे की तुमच्या पगाराच्या 30% पेक्षा जास्त ईएमआयसाठी जाऊ नये. हे तुमच्या उर्वरित गरजा जसे की घरगुती खर्च, मुलांचे शिक्षण, वैद्यकीय आपत्कालीन परिस्थिती आणि बचत यांचे संरक्षण करते.

Follow Us
AQI 150 ते 190 दरम्यान, नियमांचे उल्लंघन करणाऱ्यांवर कारवाईची मागणी!
AQI 150 ते 190 दरम्यान, नियमांचे उल्लंघन करणाऱ्यांवर कारवाईची मागणी!.
राज्यसभेवर जाणाऱ्या पार्थ पवारांना सुप्रिया सुळे यांचा खास सल्ला
राज्यसभेवर जाणाऱ्या पार्थ पवारांना सुप्रिया सुळे यांचा खास सल्ला.
राज्यसभा निवडणूक बिनविरोध होण्याची शक्यता; सुप्रिया सुळे यांचे वक्तव्य
राज्यसभा निवडणूक बिनविरोध होण्याची शक्यता; सुप्रिया सुळे यांचे वक्तव्य.
उद्धव नाही, आदित्य नाही, ठाकरे गटाचे निर्णय फक्त राऊतच घेतात
उद्धव नाही, आदित्य नाही, ठाकरे गटाचे निर्णय फक्त राऊतच घेतात.
राष्ट्रवादी आमदारांची उपमुख्यमंत्री सुनेत्रा पवार यांच्याशी चर्चा
राष्ट्रवादी आमदारांची उपमुख्यमंत्री सुनेत्रा पवार यांच्याशी चर्चा.
अखेरच्या दिवशी महायुती व मविआकडून प्रमुख उमेदवारांचे अर्ज दाखल
अखेरच्या दिवशी महायुती व मविआकडून प्रमुख उमेदवारांचे अर्ज दाखल.
राज्यसभेसाठी अर्ज भरण्याचा शेवटचा दिवस; शरद पवारांचा अर्ज दाखल
राज्यसभेसाठी अर्ज भरण्याचा शेवटचा दिवस; शरद पवारांचा अर्ज दाखल.
अमेरिका–इराण संघर्षाचे पडसाद; जळगावच्या चटई उद्योगाला मोठा फटका
अमेरिका–इराण संघर्षाचे पडसाद; जळगावच्या चटई उद्योगाला मोठा फटका.
रोहित पवारांचा व्हीएसआर कंपनीवर कागदपत्र फेरफारीचा आरोप
रोहित पवारांचा व्हीएसआर कंपनीवर कागदपत्र फेरफारीचा आरोप.
जेएनपीएमध्ये केळी, कांदा, द्राक्षे, तांदळाचे हजारो कंटेनर अडकले
जेएनपीएमध्ये केळी, कांदा, द्राक्षे, तांदळाचे हजारो कंटेनर अडकले.