AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

नवीन घर घेताय? ‘या’ गोष्टींकडे लक्ष दिलं, तर वाचतील हजारो रुपये!

तुमचं स्वतःच्या घराचं स्वप्न लवकरच साकार होणार आहे? पण घाई करू नका! केवळ आकर्षक डिझाइन आणि लोकेशन पाहून निर्णय घेतल्यास मोठ्या चुका होऊ शकतात, ज्यामुळे भविष्यात आर्थिक नुकसान आणि मनस्ताप सहन करावा लागू शकतो...

नवीन घर घेताय? 'या' गोष्टींकडे लक्ष दिलं, तर वाचतील हजारो रुपये!
साक्षी कणसे
साक्षी कणसे | Edited By: | Updated on: May 31, 2025 | 3:54 PM
Share

आजच्या काळात स्वतःचं घर घेणं हे प्रत्येकाच्या आयुष्यातील एक महत्त्वाचं स्वप्न आहे. मात्र हे स्वप्न पूर्ण करताना योग्य नियोजन आणि जागरूकता नसेल, तर आर्थिक नुकसान होण्याची शक्यता अधिक असते. नवीन घर घेताना अनेक लहानसहान गोष्टी लक्षात घेतल्या नाहीत, तर हजारो रुपये अनावश्यक खर्चात निघून जातात. त्यामुळे घर खरेदीपूर्वी आणि दरम्यान ‘या’ महत्त्वाच्या गोष्टींकडे लक्ष दिल्यास तुम्ही हजारो रुपये वाचवू शकता.

सर्वात पहिले लक्ष द्या स्टॅम्प ड्युटी आणि रजिस्ट्रेशन शुल्कावर. बहुतेक वेळा ग्राहक घराच्या किमतीवर फोकस करतात, पण स्टॅम्प ड्युटी आणि रजिस्ट्रेशनचा खर्च वेगळा आणि मोठा असतो. महाराष्ट्रासारख्या राज्यांमध्ये महिलांसाठी स्टॅम्प ड्युटीमध्ये 1% सूट दिली जाते. त्यामुळे शक्य असेल, तर घराच्या मालकीहक्कात पत्नीचं किंवा अन्य महिला सदस्याचं नाव घेऊन नोंदणी केल्यास हजारो रुपये वाचू शकतात. उदाहरणार्थ, 50 लाखांच्या घरावर ही सूट घेतल्यास किमान 50,000 रुपयांची बचत होते.

दुसरी महत्त्वाची बाब म्हणजे घराच्या व्यवहारात मधल्या एजंटचा नफा. जर तुम्ही थेट बिल्डरकडून घर घेतलं, तर एजंट किंवा ब्रोकरच्या कमिशनचा खर्च वाचतो. अनेक वेळा हा खर्च घराच्या एकूण किंमतीत समाविष्ट केला जातो. त्यामुळे तुमचं बजेट वाढतं. त्यामुळे शक्यतो विश्वसनीय आणि थेट बिल्डर किंवा प्रॉपर्टी डेव्हलपरशी संपर्क करा.

तिसरी गोष्ट म्हणजे बँकेच्या गृहकर्जाचा व्याजदर आणि प्रक्रिया शुल्क. गृहकर्ज घेताना फक्त EMI किती आहे, हे पाहणं अपुरं ठरतं. बँक प्रक्रिया शुल्क, इन्शुरन्स, डॉक्युमेंट चार्जेस अशा अनेक गोष्टी वेगवेगळ्या नावाने आकारतात. काही बँका महिला कर्जदारांसाठी व्याजदरात 0.05% पर्यंत सूट देतात. त्यामुळे कर्ज एकट्या पुरुषाच्या नावावर न घेता, संयुक्त नावावर किंवा महिलांच्या नावावर घेतल्यास दीर्घकाळात लाखो रुपयांची बचत होऊ शकते.

चौथं म्हणजे स्मार्ट वीज उपकरणांचा विचार. नवीन घरात स्थायिक होताना BLDC फॅन, LED लाइट्स, इन्व्हर्टर AC यांसारखी ऊर्जा बचत करणारी उपकरणं लावल्यास दरमहा वीजबिलात मोठा फरक पडतो. याचा विचार सुरुवातीपासून केल्यास काही महिन्यांत याची किंमत वसूल होऊ शकते.

शेवटी, सामान्य खर्च वाचवण्यासाठी गृहप्रकल्पातील सुविधांचा योग्य वापर करणे आवश्यक आहे. जर सोसायटीमध्ये जिम, क्लब, वाय-फाय, जलपुरवठा, सुरक्षेसारख्या सुविधा आधीच असतील, तर वेगळ्या ठिकाणी ह्या सेवा घेण्याची गरज नाही. त्यामुळे तुमचा मासिक खर्च देखील कमी होतो.

Follow Us
एक-एक टक्का देतो, आधी 40... शिंदेंच्या आमदाराचा व्हिडीओ व्हायरल; खळबळ
एक-एक टक्का देतो, आधी 40...  शिंदेंच्या आमदाराचा व्हिडीओ व्हायरल; एकच खळबळ
श्रीकांत शिंदेंसह ओमराजेंनाही मंत्रीपदाची लॉटरी? स्वतःच केला मोठा खुला
Omraje Nimbalkar | श्रीकांत शिंदेंसह ओमराजेंनाही मंत्रीपदाची लॉटरी? स्वतःच केला मोठा खुलासा, म्हणाले....
ओमराजे निंबाळकर विमानतळावर पोहोचण्यापूर्वीच भयंकर घडलं; थेट पोलीस
Omraje Nimbalakar | ओमराजे निंबाळकर विमानतळावर पोहोचण्यापूर्वीच भयंकर घडलं; थेट पोलीस... मोठा गोंधळ
देवेंद्रजी हुशार, कपटी मित्र...एकनाथ शिंदेंची ठाकरेंवर बोचरी टीका, नेम
देवेंद्रजी हुशार, कपटी मित्र...एकनाथ शिंदेंची ठाकरेंवर बोचरी टीका, नेमकं काय म्हणाले?
मोठी अपडेट! NEETनंतर आता टीईटी पेपरफुटीत भयंकर खुलासा; धाड टाकताच
मोठी अपडेट! NEETनंतर आता टीईटी पेपरफुटीत भयंकर खुलासा; धाड टाकताच पोलिसांना...
तर नोकरी सोडून राजकारणात या, विश्वास नांगरे पाटलांच्या त्या भाषणानंतर
तर नोकरी सोडून राजकारणात या, IPS विश्वास नांगरे पाटलांच्या त्या भाषणानंतर राज ठाकरेंचा थेट हल्लबोल!
ठाकरेंच्या पक्षात खिंडार पडलं याचं खरं कारण.... बंडखोरीनंतर संजय
ठाकरेंच्या पक्षात खिंडार पडलं याचं खरं कारण.... बंडखोरीनंतर संजय देशमुखांनी थेट हे काय सांगितलं?
ठरलं तर मग! पुढचे 3 वर्षे हाच कार्यक्रम; शिवसेनेत... उद्धव ठाकरेंनी
ठरलं तर मग! पुढचे 3 वर्षे हाच कार्यक्रम; शिवसेनेत... उद्धव ठाकरेंनी सांगितला मास्टर प्लॅन
शिंदेंनी शब्द पाळला! आणखी एका खासदाराला दिलं सर्वात मोठं गिफ्ट? तब्बल
शिंदेंनी शब्द पाळला! आणखी एका खासदाराला दिलं सर्वात मोठं गिफ्ट? तब्बल...
पुन्हा पेपरफुटी! TET परीक्षेचा पेपर फुटला, पुन्हा परिक्षा कधी होणार?
पुन्हा पेपरफुटी! TET परीक्षेचा पेपर फुटला, पुन्हा परिक्षा कधी होणार?