AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

घरातील पुस्तकांना सतत वाळवी लागतेय, मग ‘या’ उपायांनी होईल झटपट दूर

तुम्हाला पुस्तके वाचायला आवडतात का? असं असेल तर वाचन आवडणारे लोक घरी पुस्तकांची छोटी लायब्ररी बनवतात. पण, या लायब्ररीमधील पुस्तकांना वाळवीपासून सुरक्षित ठेवण्यासाठी कोणत्या गोष्टी लक्षात ठेवावे, हे जाणून घ्या

घरातील पुस्तकांना सतत वाळवी लागतेय, मग 'या' उपायांनी होईल झटपट दूर
| Edited By: | Updated on: Jan 02, 2025 | 4:25 PM
Share

तुम्ही कुठे गेलात तर पुस्तकांची आवड असणाऱ्यांच्या घरी तुम्हा छोटेखानी लायब्ररी किंवा छोटे ग्रंथालय दिसून येईल. सजावटीत दर्जेदारपणा आणण्यासाठीही काही लोक आपल्या घरात पुस्तकांचे शेल्फ ठेवतात. पण, पुस्तके वाचाच पण पुस्तकांना वाळवी या (Termites) कीटकांपासून वाचवण्याचे उपायही केले पाहिजे, याविषयी खाली सविस्तर वाचा.

एक लक्षात घ्या की, भिंतीपासून दारे आणि लाकडी फर्निचर शिवाय कागदावर वाळवी (Termites) हे कीटक सापडण्याची शक्यता जास्त असते, त्यामुळे आपल्या घरातील ग्रंथालयाचे वाळवी (Termites) कीटकांपासून संरक्षण करायचे असेल तर काही गोष्टी लक्षात ठेवणे गरजेचे आहे.

वाळवी (Termites) कीटक आत शिरल्यास ते पुस्तके पूर्णपणे खराब करू शकतात, म्हणून प्रतिबंध करणे आवश्यक आहे. एखाद्या गोष्टीत वाळवी (Termites) कीटक दिसल्यास तो तातडीने हटविण्याच्या उपाययोजना कराव्यात. तूर्तास जाणून घेऊया आपण आपल्या घरातील ग्रंथालयातील पुस्तकांचे वाळवी (Termites) कीटकांपासून संरक्षण कसे करू शकता.

बोरिक पावडर आणि नेप्थॅलीन बॉल

पुस्तकांना वाळवी (Termites) कीटकांपासून सुरक्षित ठेवायचे असेल तर पुस्तकाच्या शेल्फमध्ये आणि पुस्तकांभोवती बोरिक पावडर शिंपडावे. याशिवाय नेप्थॅलीनच्या गोळ्या पुस्तकाच्या शेल्फमध्ये ठेवता येतात. त्यांच्या तीव्र वासामुळे दीमकांव्यतिरिक्त इतर कीटक, वाळवी (Termites), उंदीरही दूर राहतात.

पुस्तकांना सूर्यप्रकाशात ठेवा

बहुतेक दमट आणि गडद ठिकाणी वाळवी वाढण्याची शक्यता जास्त असते. त्यामुळे काही दिवसांच्या अंतराने पुस्तके सूर्यप्रकाशात ठेवा. यासोबतच पुस्तक काढताना आपले हात पूर्णपणे स्वच्छ आणि कोरडे असावेत याची काळजी घ्यावी.

पुस्तकाचे शेल्फ स्वच्छ ठेवा

पुस्तकांचे कीटक व इतर किडींपासून संरक्षण व्हावे व ते नवीन ठेवावे यासाठी वेळोवेळी पुस्तकांचे शेल्फ स्वच्छ करावे. महिन्यातून एकदा सर्व पुस्तके काढून काही वेळ हवेत ठेवावीत आणि संपूर्ण पुस्तकाचे शेल्फ नीट स्वच्छ करावे. यामुळे कोणत्याही पुस्तकाचे नुकसान झालेले नाही, याची ही माहिती मिळेल.

‘या’ गोष्टी प्रभावी ठरतात

पुस्तकाच्या शेल्फचे दीमकांपासून संरक्षण करण्यासाठी आपण त्यात दालचिनीचे काही तुकडे आणि लवंग ठेवू शकता. त्याच्या तीव्र वासामुळे वाळवी आणि कीटक होण्याची शक्यता कमी असते. याशिवाय लव्हेंडरची पाने शेल्फमध्ये ठेवता येतात. यामुळे तुमच्या घरात चांगला सुगंध ही कायम राहील.

तुम्ही पुस्तके वाचाच पण पुस्तकांना वाळवी या (Termites) कीटकांपासून वाचवण्याचे उपायही केले पाहिजे. कारण, वरील उपाय ने केल्यास तुमचे पुस्तके खराब होऊ शकतात.

Follow Us
गॅस टंचाईचा फटका, शेकडो मुलींच्या जेवणाचा प्रश्न गंभीर; वसतिगृहातील
गॅस टंचाईचा फटका, शेकडो मुलींच्या जेवणाचा प्रश्न गंभीर; वसतिगृहातील.
बच्चू कडूंवरील त्या आरोपांवर बावनकुळे नेमकं काय म्हणाले?
बच्चू कडूंवरील त्या आरोपांवर बावनकुळे नेमकं काय म्हणाले?.
नेत्यांमध्ये विसंवाद उफाळला? शिवाजी गर्जे आणि तटकरे यांच्यात वाद...
नेत्यांमध्ये विसंवाद उफाळला? शिवाजी गर्जे आणि तटकरे यांच्यात वाद....
महापालिकेतील वरिष्ठ लिपिकाची महिला कर्मचाऱ्याकडे शरीर सुखाची मागणी
महापालिकेतील वरिष्ठ लिपिकाची महिला कर्मचाऱ्याकडे शरीर सुखाची मागणी.
अजितदादांच्यानंतर दुसरी फुली कोणत्या बड्या नेत्याच्या नावावर?
अजितदादांच्यानंतर दुसरी फुली कोणत्या बड्या नेत्याच्या नावावर?.
नीलम गोऱ्हे अडचणीत येणार? तृप्ती देसाई यांचा नवा दावा काय?
नीलम गोऱ्हे अडचणीत येणार? तृप्ती देसाई यांचा नवा दावा काय?.
रुपाली चाकणकरांचे अशोक खरातला 177 कॉल तर उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदेंचे
रुपाली चाकणकरांचे अशोक खरातला 177 कॉल तर उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदेंचे.
अंजन गावात छत्रपती शिवरायांच्या पुतळ्यावरून वाद
अंजन गावात छत्रपती शिवरायांच्या पुतळ्यावरून वाद.
मुंबईतील शाळांमध्ये 'मनाचे श्लोक' सक्तीचे? ठाकरे गट आणि एमआयएममध्ये...
मुंबईतील शाळांमध्ये 'मनाचे श्लोक' सक्तीचे? ठाकरे गट आणि एमआयएममध्ये....
अशोक खरात प्रकरणात मोठा खुलासा; तृप्ती देसाईंनी केला घाम फुटणारा आरोप
अशोक खरात प्रकरणात मोठा खुलासा; तृप्ती देसाईंनी केला घाम फुटणारा आरोप.