AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

हृदयविकारापासून दूर राहण्यासाठी ‘या’ ट्रिक्स जाणून घ्या

कोणत्याही लक्षणांशिवाय रक्तवाहिन्यांमध्ये अडथळा येणे देखील एक गंभीर धोका आहे. जरी तुम्हाला कोणतीही लक्षणे दिसली नाहीत तरीही हृदय पूर्णपणे सुरक्षित आहे, असे समजू नका. नियमित तपासणी, जोखीम घटकांची माहिती आणि वेळेवर स्क्रीनिंग तुम्हाला हृदयरोगापासून वाचवू शकते.

हृदयविकारापासून दूर राहण्यासाठी ‘या’ ट्रिक्स जाणून घ्या
| Edited By: | Updated on: Jun 20, 2025 | 2:07 PM
Share

आपण बऱ्याचदा छातीत दुखणे, श्वासोच्छवास किंवा थकवा यासारख्या लक्षणांशी हृदयरोगाचा संबंध जोडतो. पण सर्वात धोकादायक गोष्ट म्हणजे हा आजार कोणत्याही लक्षणांशिवायही वाढू शकतो. बऱ्याच लोकांच्या रक्तवाहिन्या ब्लॉक आहेत, परंतु त्यांना त्याबद्दल कोणतीही कल्पना नाही. यामुळे अचानक हृदयविकाराचा झटका येऊ शकतो.

अडथळा का येतो? तज्ज्ञांनी दिलेल्या माहितीनुसार, रक्तवाहिन्यांमध्ये प्लाक नावाचा पदार्थ जमा होऊ लागतो. हा पदार्थ रक्तातील चरबी, कोलेस्ट्रॉल आणि इतर घटकांनी बनलेला असतो, जो हळूहळू रक्तवाहिन्या अरुंद किंवा बंद करतो. या प्रक्रियेला एथेरोस्क्लेरोसिस म्हणतात.

अडथळा येण्याची कारणे?

  • धूम्रपान-उच्च
  • रक्तदाब
  • उच्च कोलेस्ट्रॉल
  • मधुमेह
  • लठ्ठपणा

जेव्हा रक्तवाहिन्यांमध्ये प्लाक जमा होतो तेव्हा ते रक्तवाहिन्यांच्या भिंती कडक आणि अरुंद करते, ज्यामुळे हृदय आणि मेंदूत ऑक्सिजनयुक्त रक्त कमी होते. समस्या अशी आहे की, ही प्रक्रिया हळूहळू होते आणि कोणतीही दृश्य लक्षणे दिसत नाहीत. शरीर नवीन रक्तवाहिन्या तयार करून अडथळा लपवते (ज्याला कोलॅटरल सर्कुलेशन म्हणतात). या कारणास्तव, अडथळा खूप जास्त होईपर्यंत किंवा अचानक धमनी फुटेपर्यंत त्या व्यक्तीला काहीही जाणवत नाही.

अडथळ्याची लक्षणे का नाहीत?

हृदयाचे एक वैशिष्ट्य म्हणजे ते स्वत: ला समायोजित करते, विशेषत: जेव्हा शरीर विश्रांती घेत असते. जर अडथळा हळूहळू होत असेल तर नवीन मार्गांनी रक्तप्रवाह सुरू राहतो. त्यामुळे त्या व्यक्तीला कोणतीही अडचण जाणवत नाही. पण आतून अडथळा वाढतच राहतो आणि मोठी दुर्घटना घडल्याशिवाय त्याचा शोध लागत नाही.

कोणाला जास्त धोका आहे?

  • हृदयविकाराचा कौटुंबिक इतिहास असलेले 45 वर्षांपेक्षा जास्त
  • वयाचे पुरुष 55 वर्षांपेक्षा जास्त
  • स्त्रिया मधुमेह असलेले
  • लोक ज्यांना सायलेंट इस्केमिया असू शकतो (हृदयापर्यंत कमी रक्त पोहोचते परंतु वेदना होत नाही)

वेळीच तपासणी केल्यास जीव वाचू शकतो

कोणतीही लक्षणे नसतानाही, स्क्रीनिंग चाचण्या खूप महत्वाच्या आहेत. काही चाचण्या ज्या अडथळा पकडू शकतात. वेळीच निदान झाल्यास जीवनशैलीतील बदल, औषधे आणि आवश्यक उपचारांनी ही स्थिती हाताळता येते.

  • स्ट्रेस टेस्ट
  • सीटी अँजिओग्राफी
  • सोपी अँजिओग्राफी

बचाव कसा करायचा?

रक्तवाहिन्या निरोगी ठेवण्यासाठी कमी फॅट आणि जास्त फळे, भाज्या आणि संपूर्ण धान्य असलेले अन्न खावे, दररोज काही शारीरिक हालचाली करा, वजन नियंत्रणात ठेवा, धूम्रपान सोडा आणि रक्तदाब आणि कोलेस्ट्रॉल नियंत्रणात ठेवा.

( डिस्क्लेमर : या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

नगरसेवक बनायचं असेल तर... इच्छुक उमेदवारांवर गडकरींचं खास शैलीत सल्ला
नगरसेवक बनायचं असेल तर... इच्छुक उमेदवारांवर गडकरींचं खास शैलीत सल्ला.
कल्याण-डोंबिवली महानगरपालिकेत भाजपचाच महापौर... नरेंद्र पवाराचा दावा
कल्याण-डोंबिवली महानगरपालिकेत भाजपचाच महापौर... नरेंद्र पवाराचा दावा.
कार ते एक गुंठा जमीन, पुण्यात उमेदवाराकडून मतदारांना भन्नाट ऑफर्स
कार ते एक गुंठा जमीन, पुण्यात उमेदवाराकडून मतदारांना भन्नाट ऑफर्स.
शेलारांना आठवले चावले, त्यांना पक्षात..संदीप देशपांडे यांची बोचरी टीका
शेलारांना आठवले चावले, त्यांना पक्षात..संदीप देशपांडे यांची बोचरी टीका.
...हे श्रीमंत भिकाऱ्यांचं लक्षण, संजय राऊत यांची भाजपवर जहरी टीका
...हे श्रीमंत भिकाऱ्यांचं लक्षण, संजय राऊत यांची भाजपवर जहरी टीका.
नाशकात भूंकप, युतीनंतर ठाकरे बंधूंना धक्का; मनसे-ठाकरे नेते भाजपवासी
नाशकात भूंकप, युतीनंतर ठाकरे बंधूंना धक्का; मनसे-ठाकरे नेते भाजपवासी.
देवयानी फरांदे भावूक; भाजप प्रवेश अन निष्ठावंतांच्या न्यायासाठी उद्रेक
देवयानी फरांदे भावूक; भाजप प्रवेश अन निष्ठावंतांच्या न्यायासाठी उद्रेक.
जागावाटपाचा तिढा फडणवीसांच्या दरबारात, भाजपकडून 115 जणांची नाव निश्चित
जागावाटपाचा तिढा फडणवीसांच्या दरबारात, भाजपकडून 115 जणांची नाव निश्चित.
पुण्यात ठाकरेंची सेना अन् मनसेची युती होणार? कोण किती जागांवर लढणार?
पुण्यात ठाकरेंची सेना अन् मनसेची युती होणार? कोण किती जागांवर लढणार?.
राज ठाकरेंवर माझी नाराजी नाही, पण... दिनकर पाटलांची पहिली प्रतिक्रिया
राज ठाकरेंवर माझी नाराजी नाही, पण... दिनकर पाटलांची पहिली प्रतिक्रिया.