AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

पालकांनो लक्ष द्या! तुमचे मुलं मोबाईल घेऊन जेवता का? अनेक आजारांचे धोके

पालकांनी प्रत्येक वेळी मुलांच्या मनाप्रमाणे वागलं तर मुलांचं नुकसानही होऊ शकतं. तुमचं मूल जेवताना फोनकडे बघत असेल तर ही सवय त्याचं आरोग्य बिघडवू शकते. त्यामुळे मुलांना जेवताना फोन बघणं आवडतं म्हणून त्याला तसं करू देणं घातक ठरू शकतं. याविषयी विस्ताराने जाणून घ्या.

पालकांनो लक्ष द्या! तुमचे मुलं मोबाईल घेऊन जेवता का? अनेक आजारांचे धोके
| Edited By: | Updated on: Dec 13, 2024 | 4:38 PM
Share

तुमचे मुलं जेवताना मोबाईल बघत असतील तर ते त्याला करू देऊ नका. पालक मुलाला फोन दाखवून खाऊ घालतात, पण हळूहळू ती मुलाची सवय बनते. अशा सवयीमुळे फोन न बघता खाणे अवघड होते, पण मुलाची ही सवय त्याच्या आरोग्यासाठी खूप धोकादायक ठरू शकते. मुलाला फोन दाखवून खाऊ घातल्याने अनेक आजारांचा धोका असतो. जेव्हा मूल मोबाईलकडे पाहून अन्न खातात, तेव्हा ते जास्त खात असते किंवा कमी खात असते. म्हणजे एकतर ते भुकेपेक्षा कमी खाते किंवा जास्त खाते.

तुम्हाला माहिती आहे का की, जास्त खाल्ल्यास लठ्ठपणा येऊ शकतो आणि कमी खाल्ल्यास कुपोषित होण्याचा धोका असतो. फोनकडे पाहताना मूल अन्न चघळत नाही तर तोंडात गिळते. यामुळे चयापचय कमकुवत होते. याशिवाय अनेक आजारांचा धोका असतो. तज्ज्ञांनी याबाबत माहिती दिली आहे.

पचनाच्या समस्या

एम्स दिल्लीच्या बालरोग विभागाचे डॉ. राकेश कुमार सांगतात की, जेवताना फोनकडे बघितल्याने मुलांची पचनसंस्था बिघडू शकते, ज्यामुळे पचनाच्या समस्या उद्भवू शकतात. कारण फोनकडे पाहताना मूल कमी-अधिक प्रमाणात खात असते. यामुळे अपचन आणि गॅसची समस्या उद्भवू शकते. ज्यामुळे पचनसंस्था बिघडू शकते. तसेच फोन पाहून मुलांचे डोळे खराब होण्याचा धोका असतो. मुलांचे डोळे थकतात, ज्यामुळे डोळ्यांच्या समस्या उद्भवू शकतात.

तणाव आणि चिंता

जेवताना फोनकडे बघितल्यास मुलाचे मानसिक आरोग्य बिघडू शकते. कारण फोनकडे पाहताना मूल नीट खात नाही. यामुळे शरीराचे पोषण होत नाही. यामुळे मानसिक आरोग्याचे कारण बनू शकते, ज्यामुळे मानसिक आरोग्याच्या समस्या उद्भवू शकतात.

विकासाच्या समस्या

डॉ. राकेश सांगतात की, फोनकडे बघितल्याने मुलांच्या कौशल्यावर परिणाम होऊ शकतो, ज्यामुळे विकासाच्या समस्या उद्भवू शकतात. फोन पाहिल्यावर बाळाला अन्न जाणवत नाही आणि त्याच्या शरीरात पोषणाची कमतरता भासते. मुलाचे वजन आणि उंची वाढत नाही. योग्य विकास न झाल्याने अनेक समस्या निर्माण होतात.

फोनच्या व्यसनापासून सुटका कशी करावी?

जेवताना मुलाला फोन देऊ नये

मुलाला सांगा की फोन वापरल्याने आरोग्य बिघडेल

बाळाला स्वत:च्या हाताने खाऊ घाला

मुलाचे समुपदेशनही करता येईल

(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'.
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर.
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना..
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना...
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?.
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?.
सारंगखेड्याच्या घोडेबाजारात 21 लाखांच्या बाबाची क्रेझ, का होतेय चर्चा?
सारंगखेड्याच्या घोडेबाजारात 21 लाखांच्या बाबाची क्रेझ, का होतेय चर्चा?.
2029 ला मोदीच PM, महायुतीला एक वर्ष अन् फडणवीसांना थेट सांगून टाकलं..
2029 ला मोदीच PM, महायुतीला एक वर्ष अन् फडणवीसांना थेट सांगून टाकलं...
महायुतीच्या वर्षपूर्ती निमित्त अनाथ मुलांशी संवाद साधताना फडणवीस भावूक
महायुतीच्या वर्षपूर्ती निमित्त अनाथ मुलांशी संवाद साधताना फडणवीस भावूक.
मी कोणालाही घाबरत नाही, मला मारण्याची.. जैन मुनींच राज ठाकरेंना चॅलेंज
मी कोणालाही घाबरत नाही, मला मारण्याची.. जैन मुनींच राज ठाकरेंना चॅलेंज.
पुतीन यांना दिल्लीत 'गार्ड ऑफ ऑनर', राष्ट्रपती भवनात मोदींकडून स्वागत
पुतीन यांना दिल्लीत 'गार्ड ऑफ ऑनर', राष्ट्रपती भवनात मोदींकडून स्वागत.