AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Drinking Water : जाणून घ्या आयुर्वेदात जेवताना पाणी पिण्याचा सल्ला का दिला जातो ?

पाणी हे जीवन आहे. पाणी पिण्याकडे दुर्लक्ष केल्यास डिहायड्रेशनचा धोका वाढतो. म्हणूनच आयुर्वेदात जेवताना पाणी पिण्याचा सल्ला दिला जातो. (know why Ayurveda advises drinking water while eating)

Drinking Water : जाणून घ्या आयुर्वेदात जेवताना पाणी पिण्याचा सल्ला का दिला जातो ?
पाणी पिणे फायदेशीर
| Edited By: Rohit Dhamnaskar | Updated on: Mar 07, 2021 | 7:06 AM
Share

नवी दिल्ली : पाणी हे जीवन आहे. पाण्याविना जीवनाची कल्पना आपण करु शकत नाही. हे जल, पाणी, नीर इत्यादी नावांनी ओळखले जाते. संतुलित प्रमाणात पाण्याचे सेवन केल्यास व्यक्ती निरोगी राहते. पाणी पिण्याकडे दुर्लक्ष केल्यास डिहायड्रेशनचा धोका वाढतो. तथापि, जास्त पाणी पिण्यामुळे मूत्रपिंडावरही प्रतिकूल परिणाम होतो. विशेषत: जेवताना काही लोक पाणी पिण्याच्या योग्य सवयीकडे दुर्लक्ष करतात. त्यांना पाणी पिण्याची योग्य पद्धत माहित नसते. शरीराला आवश्यक एवढय़ा पाण्याचे सेवन न केल्यास काही व्यक्तींना डोकेदुखी, अर्धशिशी, बद्धकोष्ठता यांसारखे आजार उद्भवू शकतात. (know why Ayurveda advises drinking water while eating)

काही लोकांना अन्न खाताना पाणी पिण्याची सवय असते तर काही लोकांना अन्न खाण्यापूर्वी पाणी पिण्याची सवय असते. तथापि, काही लोकांना अन्न खाल्ल्यानंतर पाणी पिण्याची सवय आहे. पाणी पिताना पाणी पिण्याबद्दल लोकांमध्ये मतभेद आहेत. काही लोक जेवताना पाणी पिणे चांगली सवय मानतात तर काही लोक वाईट सवय मानतात. आयुर्वेदाच्या दृष्टिकोनातून अन्न खाताना पाणी पिण्याचा योग्य मार्ग कोणता आहे ते जाणून घ्या.

अन्न खाण्यापूर्वी पाणी पिणे

बरेच लोक खाण्यापूर्वी एक ग्लास पाणी पिण्याचा सल्ला देतात. यामुळे कॅलरी कमी मिळते. आयुर्वेदात या पद्धतीचे चुकीचे वर्णन केले आहे. यामुळे अशक्तपणा आणि क्षीणता येते. यासाठी आयुर्वेदात अन्न खाण्यापूर्वी पाणी पिण्यास मनाई आहे.

जेवणानंतर पाणी पिणे

बरेच लोक जेवण जेवल्यानंतर पाणी पितात. ही पद्धत मेंदूला सूचित करते की अन्न संपले आहे. यासोबतच मन देखील तृप्त होते. तथापि, आयुर्वेदात ही पद्धतही चुकीची असल्याचे म्हटले आहे. आयुर्वेदानुसार, अन्न खाल्ल्यानंतर पाणी पिल्याने लठ्ठपणाचा धोका वाढतो.

खाताना पाणी प्या

आयुर्वेदात, अन्न खाताना पाणी पिणे हा योग्य मार्ग आहे. या वेळी लोक बर्‍याच अंतराने सिप-सिप पाणी पितात. यामुळे अन्न तोडण्यात मदत होते आणि अन्न त्वरेने आणि अचूक पचते. तथापि, जेवताना कोमट पाणी प्यावे. तसेच, चव वाढविण्यासाठी आल्याची पूड आणि बडीशेपचा समावेश करु शकता. (know why Ayurveda advises drinking water while eating)

इतर बातम्या

मागासवर्गीय अहवालाचे संपूर्ण भाषांतर इंग्रजीत का केलं नाही? संभाजी राजे छत्रपती यांचा सरकारला सवाल

‘हे शिवसैनिकांचे नाही तर फक्त ‘मातोश्री’चे राज्य’, नारायण राणेंचं मुख्यमंत्र्यांवर शरसंधान

Follow Us
महाबळेश्वर बस स्थानकात वाहतूक निरीक्षकाची प्रवाशांसह पत्रकारांशी...
महाबळेश्वर बस स्थानकात वाहतूक निरीक्षकाची प्रवाशांसह पत्रकारांशी अरेरावी, थेट अर्वाच्च भाषेत... व्हिडीओ व्हायरल
अचानक बोलवली INDIA आघाडीची महत्त्वाची बैठक, कारण सांगत सुप्रिया सुळे..
अचानक बोलवली INDIA आघाडीची महत्त्वाची बैठक, कारण सांगत सुप्रिया सुळे म्हणाल्या...
क्षणात होत्याचं नव्हतं झालं! बोट उलटल्याने दोन जणांचा मृत्यू, तर पाच..
Bhandara | क्षणात होत्याचं नव्हतं झालं! बोट उलटल्याने दोन जणांचा मृत्यू, तर पाच जण....
पेपर लीक रोखण्यासाठी NTAचं मोठं पाऊल, परीक्षा होईपर्यंत पेपर सेटर्स...
पेपर लीक रोखण्यासाठी NTAचं मोठं पाऊल, परीक्षा होईपर्यंत पेपर सेटर्स...
छगन भुजबळ दिल्लीत गेले असते तर...; सुळेंच्या विधानाची जोरदार चर्चा
Supriya Sule | छगन भुजबळ दिल्लीत गेले असते तर...; सुप्रिया सुळेंच्या विधानाची जोरदार चर्चा
मला राज्यसभेवर जायचंय पण आता... छगन भुजबळ अखेर बोललेच, राष्ट्रवादीत...
मला राज्यसभेवर जायचंय पण आता... छगन भुजबळ अखेर बोललेच, राष्ट्रवादीत मोठी खलबत
INDIA आघाडीच्या बैठकीआधी दिल्लीत बॅनरबाजी! राहुल गांधींसह विरोधी नेते.
INDIA आघाडीच्या बैठकीआधी दिल्लीत बॅनरबाजी! राहुल गांधींसह विरोधी नेते टार्गेट, राजकारण तापलं
उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे 2 दिवस दिल्लीत; राजकीय घडामोडींना वेग
DCM Eknath Shinde | उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे 2 दिवस दिल्लीत; राजकीय घडामोडींना वेग, चर्चांना उधाण!
INDIA आघाडीच्या बैठकीत राज ठाकरेंची एन्ट्री? राऊतांनी दिले मोठे संकेत
Sanjay Raut UNCUT | INDIA आघाडीच्या बैठकीत राज ठाकरेंची एन्ट्री? संजय राऊतांनी दिले मोठे संकेत
मतमोजणी केंद्रावर लिंबू-अंगारा! निवडणुकीत विजयासाठी अंधश्रद्धेचा खेळ?
Kolhapur | चित्रपट महामंडळ निवडणुकीच्या मतमोजणी केंद्रावर लिंबू-अंगारा! निवडणुकीत विजयासाठी अंधश्रद्धेचा खेळ?