AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Middle East Tension : इराणला पहिला धोका देणारा मुस्लिम देशच असेल, त्यांनी गुपचूप आपल्याइथे..सॅटलाइट फोटोंमधून मोठा खुलासा

Middle East Tension : सध्या मध्य पूर्वेत युद्धाचे ढग जमा झाले आहेत. फायटर जेट्स, युद्धनौका हल्ल्याच्या मोडमध्ये आहेत. इराण मुस्लिम देशांची सहानुभूती मिळवण्याचा प्रयत्न करतोय. पण त्यांच्यासोबत दगाफटका करणारा पहिला मुस्लिम देशच असेल.

Middle East Tension : इराणला पहिला धोका देणारा मुस्लिम देशच असेल, त्यांनी गुपचूप आपल्याइथे..सॅटलाइट फोटोंमधून मोठा खुलासा
US vs IRAN Image Credit source: Planet Labs
| Updated on: Feb 06, 2026 | 6:14 PM
Share

सध्या मध्य पूर्वेमध्ये मोठा तणाव आहे. इराण-अमेरिकेमध्ये कुठल्याही क्षणी युद्ध सुरु होईल अशी स्थिती आहे. अमेरिकेने आपल्या युद्धानौका इराण जवळच्या समुद्रात तैनात केल्या आहेत. सध्या दोन्ही देशांकडून धमकी सत्र सुरु आहे. हे युद्धा टाळण्यासाठी पश्चिम आशियातील काही मुस्लिम देश प्रयत्नशील आहेत. इराण आणि अमेरिकेत शांतता करार घडवून आणण्यासाठी ओमानमध्ये चर्चा सुरु आहे. मात्र, त्याचवेळी युद्धाला तोंड फुटलं तर इराणसोबत दगाफटका करणारा पहिला मुस्लिम देशच असेल. एक सॅटलाइट फोटोमुळे मिडिल ईस्टमध्ये खळबळ उडाली आहे. हा फोटो जॉर्डनचा आहे. सॅटलाइट फोटोत जॉर्डनच्या एअरबेसवर अमेरिकेचे 12 फायटर जेट 15 ई तैनात दिसतायत. जॉर्डनने आपला बेस इराण विरुद्ध वापरु देणार नाही अशी घोषणा केलेली असताना ही अमेरिकन फायटर जेट्स तिथे तैनात आहेत, हे विशेष.

इराण आणि अमेरिकेत ओमान येथे शांती चर्चा सुरु आहे. इराणला कुठल्याही दबावाशिवाय चर्चा करायची आहे. अमेरिकेने जॉर्डन मध्ये 12 फायटर जेट तैनात करुन इराणवरील दबाव आणखी वाढवला आहे. इराणने अटी मान्य केल्या नाहीत, तर त्यांच्यावर हल्ला अटळ आहे, हे अमेरिकेने स्पष्ट संकेत दिले आहेत.

इस्रायलला वाचवण्यात महत्वाची भूमिका

हा हल्ला सर्वात आधी जॉर्डनच्या बाजूने होईल. जून 2025 मध्येही जॉर्डनने इस्रायलला वाचवण्यात महत्वाची भूमिका बजावली होती. जॉर्डनने अधिकृतरित्या काहीही सांगू दे. पण या तणावाच्या काळात ते अमेरिकेसोबत आहेत, हे सॅटलाइट फोटोंमधून स्पष्ट झालय. इराणवर दबाव टाकण्याचा विषय असो किंवा हल्ल्याचा ते अमेरिकेला साथ देतायत हे स्पष्ट आहे.

F-15 E फायटर जेट्ची खासियत काय?

जॉर्डनने मुवफ्फाक साल्टी एअरफोर्स स्टेशनवर कमीत कमी एक डझन F-15 E फायटर जेट्स तैनात ठेवले आहेत. द सनने हे सॅटलाइट इमेज प्रसिद्ध केले. नुकतचं या विमानांना इथे तैनात केलय. F-15 E हवेतून हवेत लढाई करण्यास सक्षम असलेलं लढाऊ विमान आहे. हे फायटर जेट रात्र आणि दिवस दोन्ही वेळ युद्ध करण्यास सक्षम आहे. या फायटर जेटद्वारे लांब पल्ल्याची ऑपरेशन्स सुद्धा केली जाऊ शकतात. जॉर्डनवरुन तेहरानमध्ये घुसण्यासाठी इराकमार्गे जावं लागतं. हा खूप लांबचा रुट आहे. म्हणून अमेरिकेने साल्टी एअरफोर्स स्टेशनवर F-15 E फायटर जेट्स तैनात केले आहेत.

Follow Us
साहेब पाण्याचा थेंब नाही, बाजारात गेलो होतो पण...मुख्यमंत्र्यांपुढे...
Devendra Fadnavis : साहेब पाण्याचा थेंब नाही, बाजारात गेलो होतो पण...मुख्यमंत्र्यांपुढे हात जोडत शेतकरी ढसा ढसा रडला
निवडणूक आयोगावर बोलताना राऊतांची जीभ घसरली; त्या वक्तव्यावरून...
Ram Kadam : निवडणूक आयोगावर बोलताना राऊतांची जीभ घसरली; त्या वक्तव्यावरून राम कदमांचा पलटवार
शिवसेना पक्ष अन् धनुष्यबाणाचा फैसला पुन्हा लांबला! आजची सुनावणी...
Shiv Sena Symbol : शिवसेना पक्ष अन् धनुष्यबाणाचा फैसला पुन्हा लांबला! आजची सुनावणी झालीच नाही; आता पुढे...
IIT पवई प्रकरणात मोठा ट्विस्ट! साहिल वाकोडेचा iPhone पोलिसांच्या हाती
IIT पवई प्रकरणात मोठा ट्विस्ट! साहिल वाकोडेचा iPhone पोलिसांच्या हाती, ChatGPT संदर्भांतील आरोपाचं काय होणार?
देश असाच चालणार असेल तर निवडणुकीचा उपयोग काय?; कपिल सिब्बलांचा सवाल
Kapil Sibal : देश असाच चालणार असेल तर निवडणुकीचा उपयोग काय?; कपिल सिब्बलांचा सवाल, नेमकी काय केली मागणी?
निवडणुका असत्या तर...; शेतकऱ्यांच्या प्रश्नावर सतेज पाटलांचा सरकारवर..
Satej Patil : निवडणुका असत्या तर...; शेतकऱ्यांच्या प्रश्नावर सतेज पाटलांचा सरकारवर थेट आरोप
निवडणूक आयोगात चाललंय काय? निवडणूक आयुक्तांमध्येच बिनसलं? 10 महिन्यांत
Election Commission : निवडणूक आयोगात चाललंय काय? निवडणूक आयुक्तांमध्येच बिनसलं? 10 महिन्यांत 14 वेळा आक्षेप! वाचा प्रकरण काय?
चंद्रपूरच्या तुकूमचा राजाची मूर्ती, कडधान्यांपासून साकारलेला गणपती
चंद्रपूरच्या तुकूमचा राजाची अनोखी मूर्ती, कडधान्यांपासून साकारलेला गणपती
गणेशोत्सवात पिंपरी चिंचवड पोलिसांची डीजे आवाजावर कारवाई
गणेशोत्सवात पिंपरी चिंचवड पोलिसांची डीजे आवाजावर कारवाई, 80 मंडळांवर गुन्हे
भाजपमध्ये संघटनात्मक फेरबदल; महाराष्ट्राच्या प्रभारीपदी कोणाची वर्णी
BJP : भाजपमध्ये मोठा संघटनात्मक फेरबदल; महाराष्ट्राच्या प्रभारीपदी कोणाची वर्णी