AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

जपान अन् चीनमधील तणाव पुन्हा वाढला? कारण काय? जाणून घ्या

जपान आणि चीनयांच्यातील तणाव पुन्हा वाढू लागला आहे. अलीकडेच चिनी बॉम्बर्स जपानच्या विमानाजवळ आले होते. तो अगदी जवळ आला होता, ज्याबद्दल चीनने इशारा दिला आहे.

जपान अन् चीनमधील तणाव पुन्हा वाढला? कारण काय? जाणून घ्या
| Edited By: Jitendra Zavar | Updated on: Jul 12, 2025 | 1:59 PM
Share

वर्ष होतं 1937. चीनच्या बीजिंग शहराच्या बाहेरील एक छोटा पूल ‘मार्को पोलो ब्रिज’. तेथे अचानक झालेल्या चकमकीने संपूर्ण आशिया युद्धाच्या आगीत ढकलून देणारी ठिणगी निर्माण झाली. जपानी सैन्याने चीनमध्ये घुसखोरी सुरू केली आणि शांघायपासून नानजिंगपर्यंतची शहरे उद्ध्वस्त झाली.

तब्बल नऊ दशकांनंतर म्हणजे 2025 मध्ये हाच तणाव आता समुद्र आणि आकाशाच्या सीमेत बदलला आहे. गोळ्या झाडल्या नाहीत, पण रडार आणि टोही विमान यांच्यात जे घडत आहे ते कोणत्याही जुन्या सैनिकाला जुन्या जखमांची आठवण करून देईल.

या आठवड्यात जपानने चीनवर तीव्र आक्षेप घेत म्हटले आहे की, आपली लढाऊ विमाने सातत्याने जपानच्या टोही विमानांच्या अगदी जवळ उडत आहेत. जपानच्या संरक्षण मंत्रालयाने दिलेल्या माहितीनुसार, चीनच्या जेएच-7 बॉम्बरने जपानच्या वायएस-11 ईबी इलेक्ट्रॉनिक इंटेलिजन्स एअरक्राफ्टमधून सलग दोन दिवस उड्डाण केले. एके काळी तो केवळ 30 मीटर पार झाला. ही घटना जपानच्या हवाई हद्दीत घडली नसली, तरी त्याचे राजनैतिक परिणाम अधिक खोल आहेत.

जपानचा इशारा

जपानचे उपपरराष्ट्रमंत्री ताकेहिरो फुनाकोशी यांनी टोकियोतील चीनचे राजदूत वू जियांगहाओ यांना बोलावून तीव्र आक्षेप नोंदवला. या कारवाईमुळे संघर्षाला आमंत्रण मिळू शकते, असा इशारा जपानने दिला आहे. असे पुन्हा होणार नाही याची काळजी चीनने घ्यावी, असे जपानने म्हटले आहे.

चीनने यावेळी कोणतेही अधिकृत वक्तव्य केले नसले तरी काही आठवड्यांपूर्वी स्वत: जपानवर आपल्या विमानांजवळ उडण्याचा आणि पाळत ठेवण्याचा आरोप केला होता. जपान आणि चीन यांच्यातील वाढता तणाव केवळ ‘डिफेन्स अॅक्टिव्हिटी’ म्हणून संबोधून टाळता येणार नाही. आधार खूप खोल आहे. इतिहासाचे राजकारण, असुरक्षितता आणि सत्तासमतोल याचा परिणाम संपूर्ण आशियावर होतो.

1937 मध्ये सुरू झालेले दुसरे चीन-जपान युद्ध 1945 पर्यंत चालले, त्यात जपानने चीनवर ताबा मिळवण्याचा प्रयत्न केला आणि चीनचा प्रचंड विनाश झाला. या युद्धाकडे दुसऱ्या महायुद्धाचा भाग म्हणून पाहिले जाते, विशेषत: 1941 मध्ये जपानने पर्ल हार्बरवर हल्ला केल्यापासून. मात्र, शेवटी जपानला माघार घ्यावी लागली, पण तिथूनच दोन्ही देशांमधील अविश्वासाची भिंत उभी राहिली, जी आजही कायम आहे.

मात्र, खरे कारण केवळ गोळी नव्हते, तर जपानच्या विस्तारवादी महत्त्वाकांक्षा, पूर्वव्याप्त मंचूरिया आणि चीनची राजकीय कमकुवतता या सारख्या घटकांनी आधीच संघर्षाची जमीन तयार केली होती. जपानला संपूर्ण पूर्व आशियावर वर्चस्व गाजवायचे होते आणि अंतर्गत संघर्षाशी झगडत असलेला चीन हाच सर्वात सोपा मार्ग आहे असे त्याला वाटत होते. पण हे युद्ध आता मर्यादित लष्करी कारवाई राहिलेली नव्हती, तर लाखो लोकांचे प्राण तर गेलेच, पण आशियाची भूराजकीय दिशाही कायमची बदलून टाकणारी रक्तपात होती. पण काळ बदलला आहे. आता जपानी एअर सेल्फ डिफेन्स फोर्सची विमाने आणि चिनी लढाऊ विमाने वारंवार एकमेकांच्या अगदी जवळून उडतात, तेव्हा हे केवळ लष्करी शक्तीप्रदर्शन नाही, तर त्या जुन्या इतिहासाची पुनरावृत्ती आहे.

दोन्ही देश युद्धाच्या जवळ?

गेल्या महिन्यात चिनी लढाऊ विमाने जपानच्या ‘पी-3 सी’ पाळत ठेवणाऱ्या विमानाच्या अगदी जवळ दिसली होती. आणि तेव्हाही खुल्या समुद्राचा तोच भाग होता, जिथे पहिल्यांदा दोन चिनी विमानवाहू युद्धनौका एकत्र कार्यरत होत्या. हा चीनच्या रणनीतीचा भाग असल्याचे जपानचे मत आहे. चीनला दबाव आणण्यासाठी, पाळत ठेवण्यासाठी आणि प्रादेशिक वर्चस्व दाखवण्यासाठी याचा वापर करायचा आहे. चीन याला स्वसंरक्षणाचा अधिकार म्हणतो. जेव्हा जेव्हा असा तणाव निर्माण होतो, तेव्हा प्रश्न पडतो की, जपान आणि चीनमध्ये तिसरे युद्ध होईल का?

Follow Us
विलास घुले प्रकरणाला नवं वळण; ब्लॅकमेल, अत्याचार अन्....
Vilas Ghule Case | विलास घुले प्रकरणाला नवं वळण; ब्लॅकमेल, अत्याचार अन्....हत्येचं मूळ कारण आलं समोर
फुटीर खासदारांच्या बालेकिल्ल्यात उद्धव ठाकरेंची एंट्री!
Uddhav Thackeray | फुटीर खासदारांच्या बालेकिल्ल्यात उद्धव ठाकरेंची एंट्री! आज शिर्डीत मोठं शक्तिप्रदर्शन
राऊतांचा ओमराजेंवर खळबळजनक आरोप, थेट पवनराजे निंबाळकर यांचं नाव घेत
राऊतांचा ओमराजेंवर खळबळजनक आरोप, थेट पवनराजे निंबाळकर यांचं नाव घेत म्हणाले 500 कोटी...
सिया अशी का वागली? तिच्या आई-वडिलांचं प्रमाणिक उत्तर ऐकून डोकंच सुन्न
सिया अशी का वागली? तिच्या आई-वडिलांचं प्रमाणिक उत्तर ऐकून डोकंच सुन्न होईल; 12 तासाच्या चौकशीत...
तीच जागा, डमी पुतळा, अन् सियानं... लोहगडावरील घटनेच्या रिक्रियेशनमधून
तीच जागा, डमी पुतळा, अन् सियानं... लोहगडावरील घटनेच्या रिक्रियेशनमधून डोकं चक्रावणारी माहिती समोर
ओमराजेंच्या बालेकिल्ल्यातील दौऱ्यापूर्वी मोठी अपडेट समोर; बीडच्या परळी
Big Breaking | ओमराजेंच्या बालेकिल्ल्यातील दौऱ्यापूर्वी मोठी अपडेट समोर; बीडच्या परळीतच...
मुख्यमंत्री हतबल दिसले, ठाकरेंच्या त्या टीकेला फडणवीसांचं दमदार उत्तर,
मुख्यमंत्री हतबल दिसले, ठाकरेंच्या त्या टीकेला फडणवीसांचं दमदार उत्तर, म्हणाले, मला विमानात तर...
रेवतीचं लग्न ठरल्याचं समजलं अन्...अजितदादांच्या आठवणीत रोहित पवार
रेवतीचं लग्न ठरल्याचं समजलं अन्...अजितदादांच्या आठवणीत रोहित पवार भावुक,  त्या पत्राची सोशल मीडियावर चर्चा!
आदित्य ठाकरेच आता शिंदे गटात... 14 आमदारांच्या फुटीबाबत बोलताना शिंदें
आदित्य ठाकरेच आता शिंदे गटात... 14 आमदारांच्या फुटीबाबत बोलताना शिंदेंच्या आमदारानं सागळं सांगून टाकलं
याला म्हणतात पुरावा! दौऱ्या दरम्यान ठाकरेंच्या प्रश्नाला भाजप नेत्याचं
याला म्हणतात पुरावा! दौऱ्या दरम्यान ठाकरेंच्या प्रश्नाला भाजप नेत्याचं हटके प्रत्युत्तर; थेट 40 वर्षजूना...