AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

भारताच्या मदतीला धावला हा मुस्लीम देश, चीनला बसला मोठा झटका

भारत आणि आखाती देश तसेच युरोप यांच्यात आता थेट व्यापार होणार आहे. भारताने यासाठी इकोनॉमिक कॉरिडॉर तयार करण्यासाठी घेतला आहे. भारत आणि सौदी अरेबिया मध्ये सागरी मार्गाने वाहतूक होईल त्यानंतर पुढे रेल्वेने युरोपमधील देशांना माल पाठवणे शक्य होणार आहे. यामुळे चीनला मोठा झटका लागणार आहे.

भारताच्या मदतीला धावला हा मुस्लीम देश, चीनला बसला मोठा झटका
shailesh musale
shailesh musale | Updated on: Feb 14, 2024 | 6:31 PM
Share

नवी दिल्ली : यूएई दौऱ्यावर असलेले पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी मध्य पूर्व युरोप कॉरिडॉरसाठी यूएईसोबत करार केला आहे. त्यामुळे भारतातून युरोपपर्यंत कॉरिडॉरचा मार्ग मोकळा झाला आहे. इस्रायल आणि हमास यांच्यात युद्ध सुरू असताना भारताने यूएईसोबत हा करार केला आहे. इस्रायल हा या कॉरिडॉरचा महत्त्वाचा भाग आहे जो भारताला युरोपशी जोडणार आहे. UAE सोबतच्या या करारात इस्रायलचा कुठेही उल्लेख नाही. पंतप्रधान मोदी आणि यूएईचे अध्यक्ष शेख मोहम्मद बिन झायेद अल नाहयान यांनी मंगळवारी इस्रायल-हमास युद्ध आणि लाल समुद्रातील संकटावर गंभीर चर्चा केली जिथे हुथी बंडखोर क्षेपणास्त्र हल्ले करत आहेत.

G-20 शिखर परिषदेदरम्यान घोषणा

या कॉरिडॉरची घोषणा गेल्या वर्षी सप्टेंबरमध्ये झालेल्या G-20 शिखर परिषदेदरम्यान करण्यात आली होती. अमेरिकेच्या मदतीने तयार होणारा हा कॉरिडॉर भारताला अरबी समुद्रमार्गे यूएईशी जोडेल आणि तेथून पुन्हा सौदी अरेबिया, जॉर्डन आणि इस्रायल मार्गे रेल्वेने युरोपला माल पाठवला जाईल. हा कॉरिडॉर पूर्वी चीनच्या बीआरआयशी स्पर्धा करण्यासाठी बांधण्याची घोषणा करण्यात आली होती, परंतु आता तो हौथींच्या धोक्याला तोंड देण्यासाठी देखील फायदेशीर ठरेल.

भारत-युरोप दरम्यान वेगवान व्यापार

भारत आणि आखाती देशांदरम्यान शेकडो वर्षांपासून सागरी मार्गाने व्यापार सुरू आहे. लाखो भारतीय आखाती देशांमध्ये राहतात. भारताने बुधवारी अबुधाबीमध्ये सांगितले की गाझामधील संघर्ष आणि लाल समुद्रातील परिस्थिती ही चिंतेची बाब आहे आणि दोन्ही नेते या मुद्द्यांवर लक्ष ठेवून आहेत आणि माहितीची देवाणघेवाण करत आहेत, आर्थिक सहकार्य आणखी वाढवण्याची गरज आहे.मिडल ईस्ट कॉरिडॉरच्या निर्मितीमुळे भारत आणि आखाती देश आणि युरोप यांच्यात अतिशय वेगवान व्यापार शक्य होणार आहे.

चीन मोठ्या प्रमाणावर बीआरआयचा विस्तार करत आहे. अशा स्थितीत चीनच्या वाढत्या प्रभावाचा आणि पायाभूत सुविधांमध्ये मोठ्या प्रमाणावर होणाऱ्या गुंतवणुकीला विरोध करण्याचा एक मार्ग म्हणूनही याकडे पाहिले जात आहे. इस्रायलला त्याच्या अरब शेजारी देशांसोबत जोडण्याच्या योजना रखडल्या आहेत. सौदी अरेबियानेही इस्रायलशी संबंध सामान्य करणे थांबवले आहे.

Follow Us
गणेश चतुर्थीच्या दिवशी संजय राऊतांची बाप्पाकडे खास मागणी; देशावरील ...
Sanjay Raut | गणेश चतुर्थीच्या दिवशी संजय राऊतांची बाप्पाकडे खास मागणी; देशावरील हुकूमशाही...
कोकणात गणेशोत्सवाचा उत्साह! महिलांनी पारंपारिकरित्या डोक्यावरून आणली..
कोकणात गणेशोत्सवाचा उत्साह! महिलांनी पारंपारिकरित्या डोक्यावरून आणली बाप्पांची मूर्ती
लालबागच्या राजाच्या दर्शनासाठी पहाटेपासून भाविकांची अलोट गर्दी, शिव...
लालबागच्या राजाच्या दर्शनासाठी पहाटेपासून भाविकांची अलोट गर्दी, शिव शंकर थीम ठरतेय आकर्षण
CM देवेंद्र फडणवीस यांचा गणेशोत्सवाच्या पार्श्वभूमीवर खास संदेश,
CM देवेंद्र फडणवीस यांचा गणेशोत्सवाच्या पार्श्वभूमीवर खास संदेश, ट्वीट करत दिल्या शुभेच्छा
टीव्ही 9 मराठी न्यूजरूममध्ये गणपती बाप्पाची पारंपरिक उत्साहात आरती
टीव्ही 9 मराठी न्यूजरूममध्ये गणपती बाप्पाची पारंपरिक उत्साहात आरती
परभणीत दूध पेढीवर FDAची धडक कारवाई! रिशा मिल्क अँड मिल्क प्रोडक्ट्स...
FDA Raid | परभणीत दूध पेढीवर FDAची धडक कारवाई! रिशा मिल्क अँड मिल्क प्रोडक्ट्सचा अन्न परवाना निलंबित
गणेशोत्सवाआधी BMCचा मोठा निर्णय! रस्ते-पदपथ अडवणाऱ्या जाहिरात...
Mumbai | गणेशोत्सवाआधी BMCचा मोठा निर्णय! रस्ते-पदपथ अडवणाऱ्या जाहिरात फलकांवर बंदी; उल्लंघन केल्यास कारवाई होणार
पाईप दिसला नाही अन् काळाचा घाला! नाशिकमध्ये भीषण अपघात
Nashik | पाईप दिसला नाही अन् काळाचा घाला! नाशिकमध्ये भीषण अपघात; संतप्त नागरिकांचा महापालिकेत ठिय्या
बिकानेरच्या रसमलाईत चक्क बुरशी! कामोठ्यात धक्कादायक प्रकार समोर
Navi Mumbai | बिकानेरच्या रसमलाईत चक्क बुरशी! कामोठ्यात धक्कादायक प्रकार समोर; दुकान मालकाने चूक मान्य करत...
मध्य रेल्वेची लोकल सेवा ठप्प! कल्याण स्थानकवरून प्रवाशांवर भर पावसात..
Mumbai Local | मध्य रेल्वेची लोकल सेवा ठप्प! कल्याण स्थानकवरून प्रवाशांवर भर पावसात रुळावरून पायी चालण्याची आली वेळ