AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

International Migrant Day: कोणत्या देशातील लोक सर्वात जास्त आपली भूमी सोडून जातात? जाणून घ्या

International Migrant Day: दरवर्षी 18 डिसेंबर हा दिवस जगभरात आंतरराष्ट्रीय स्थलांतरित दिन म्हणून साजरा केला जातो. या दिवसाचा उद्देश जगभरात राहणाऱ्या स्थलांतरितांच्या योगदानाचा सन्मान करणे हा आहे.

International Migrant Day: कोणत्या देशातील लोक सर्वात जास्त आपली भूमी सोडून जातात? जाणून घ्या
migrant dayImage Credit source: tv9 marathi
| Edited By: | Updated on: Dec 18, 2025 | 11:42 PM
Share

International Migrant Day: ही बातमी थोडी खास आहे. आज जगभरात आंतरराष्ट्रीय स्थलांतरित दिन साजरा केला जात आहे. आजच्या जगात आपला देश सोडून दुसऱ्या देशात स्थायिक होणे ही एक सामान्य गोष्ट झाली आहे. चांगल्या नोकरी, चांगले शिक्षण, सुरक्षित जीवन, अधिक कमाई आणि चांगल्या सुविधांच्या शोधात लोक आपल्या जन्मभूमीपासून दूर जात आहेत. या प्रक्रियेला स्थलांतर म्हणतात आणि अशा लोकांना स्थलांतरित म्हणतात.

दरवर्षी 18 डिसेंबर रोजी जगभरात आंतरराष्ट्रीय स्थलांतरित दिन साजरा केला जातो. या दिवसाचा उद्देश जगभरात राहणाऱ्या स्थलांतरितांच्या योगदानाचा सन्मान करणे आणि त्यांना भेडसावणाऱ्या समस्यांकडे लोकांचे लक्ष वेधणे हा आहे.

संयुक्त राष्ट्रांच्या मते, आज जगात सुमारे 27 कोटी 20 लाख (272 दशलक्ष) लोक आहेत जे आपल्या देशाबाहेर राहत आहेत. त्यापैकी लाखो लोक देखील विस्थापित होण्यास भाग पाडले जात आहेत, ज्यांना दररोज नवीन आव्हानांचा सामना करावा लागतो. तर मग जाणून घेऊया कोणत्या देशाला सर्वात जास्त लोक आपला देश सोडून जात आहेत आणि भारत कोणत्या स्थानावर आला आहे.

कोणत्या देशातील लोक आपला देश सर्वात जास्त सोडून जात आहेत?

संयुक्त राष्ट्रांच्या आंतरराष्ट्रीय स्थलांतर अहवाल 2024 नुसार, जगातील सर्वाधिक लोक भारतातून स्थलांतर करत आहेत, सुमारे 18.1 दशलक्ष भारतीय इतर देशांमध्ये राहतात, ज्यामुळे भारत जगातील सर्वात मोठा स्थलांतरित पाठवणारा देश बनला आहे. ज्यामुळे ही संख्या सातत्याने वाढत आहे. परदेशात राहणाऱ्या 11.2 दशलक्ष नागरिकांसह मेक्सिको दुसऱ्या स्थानावर आहे, त्यानंतर रशिया (10.8 दशलक्ष) आणि चीन (10.5 दशलक्ष) आहेत. बांगलादेश (78 लाख), फिलिपाइन्स (65 लाख), युक्रेन (61 लाख), पाकिस्तान (60 लाख), इंडोनेशिया (45 लाख) आणि नायजेरिया (20 लाख) हे देश देखील मोठ्या संख्येने बाहेर पडतात. या सर्व देशांमध्ये लोक प्रामुख्याने चांगल्या आर्थिक संधी, उच्च शिक्षण, रोजगार आणि राजकीय कारणांसाठी परदेशात स्थलांतर करतात.

भारत कोणत्या स्थानावर आहे?

गेल्या काही वर्षांत भारतात नागरिकत्व सोडणाऱ्यांची संख्या झपाट्याने वाढली आहे. दरवर्षी सरासरी 2 लाख भारतीय नागरिकत्व सोडत आहेत. परदेशातील राहणीमान, उच्च पगाराच्या नोकऱ्या, उच्च शिक्षण आणि संशोधनाच्या संधी यामुळे गेल्या 5 वर्षांत सुमारे 9 लाख लोकांनी भारतीय नागरिकत्वाचा त्याग केला आहे.

सरकारी आकडेवारीनुसार, 2011 ते 2024 दरम्यान, 20 लाखांहून अधिक भारतीय परदेशात स्थायिक झाले आहेत, 2022 मध्ये विक्रमी 2.25 लाख लोकांनी नागरिकत्व सोडले, 2023 मध्ये 2.16 लाख लोकांनी देश सोडला आणि 2024 चे आकडे अद्याप येणे बाकी आहे, परंतु ही संख्या आणखी वाढण्याची अपेक्षा आहे.

Follow Us
अशोक खरात प्रकरणातून सुटण्यासाठी बडे नेत चक्क...
अशोक खरात प्रकरणातून सुटण्यासाठी बडे नेत चक्क....
मोठी बातमी! निदा खानला आसरा देणाऱ्या मतीनच्या घरावर बुलडोझर? घरासह...
मोठी बातमी! निदा खानला आसरा देणाऱ्या मतीनच्या घरावर बुलडोझर? घरासह....
चाकणकरांनी माझ्यावर दबाव टाकला... अशोक खरातचा भांडाफोड करणाऱ्याने सगळं
चाकणकरांनी माझ्यावर दबाव टाकला... अशोक खरातचा भांडाफोड करणाऱ्याने सगळं.
अशोक खरात प्रकरणी रुपाली चाकणकर यांची 2 तासांपासून चौकशी सुरु, शिवनिका
अशोक खरात प्रकरणी रुपाली चाकणकर यांची 2 तासांपासून चौकशी सुरु, शिवनिका.
शिंदेंचा ड्रीम प्रोजेक्ट पूर्ण होण्याच्या मार्गावर, 175 कोटी खर्च
शिंदेंचा ड्रीम प्रोजेक्ट पूर्ण होण्याच्या मार्गावर, 175 कोटी खर्च.
मुख्यमंत्री होताच विजय यांचा मास्टरस्ट्रोक; काही तासांतच घेतला सर्वात
मुख्यमंत्री होताच विजय यांचा मास्टरस्ट्रोक; काही तासांतच घेतला सर्वात.
रुपाली चाकणकर महिला आयोगाच्या अध्यक्ष कशा झाल्या? दमानियांनी मांडले मह
रुपाली चाकणकर महिला आयोगाच्या अध्यक्ष कशा झाल्या? दमानियांनी मांडले मह.
मोठी बातमी! SIT चौकशीला सामोर जाण्याआधी चाकणकर थेट दिवंगत नेते रवींद्र
मोठी बातमी! SIT चौकशीला सामोर जाण्याआधी चाकणकर थेट दिवंगत नेते रवींद्र.
सुप्रिया सुळेंच्या अपघाताच्या बातमीनंतर सुनील मानेंनी व्यक्त केली शंका
सुप्रिया सुळेंच्या अपघाताच्या बातमीनंतर सुनील मानेंनी व्यक्त केली शंका.
थलपती विजय यांनी घेतली मुख्यमंत्री पदाची शपथ, विजयशिवाय मंत्रीपद मिळा
थलपती विजय यांनी घेतली मुख्यमंत्री पदाची शपथ, विजयशिवाय मंत्रीपद मिळा.