AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

‘या’ पदार्थांसोबत दही खाऊ नये

आरोग्य तज्ञांचे म्हणणे आहे की दहीमध्ये व्हिटॅमिन्स आणि मिनरल्स भरपूर प्रमाणात आढळतात. पौराणिक मान्यतेनुसार कोणतेही शुभ कार्य सुरू करण्यापूर्वी दही आणि साखर खाण्याची परंपरा आहे.

'या' पदार्थांसोबत दही खाऊ नये
Curd benefitsImage Credit source: Social Media
| Updated on: Feb 16, 2023 | 6:40 PM
Share

उन्हाळ्याचा हंगाम जवळ आल्याने बहुतांश लोक आपल्या आहारात दह्याचा समावेश करतात. दही खाल्ल्याने शरीराला अनेक फायदे मिळतात. काही लोक दही लस्सी म्हणून देखील खातात. आरोग्य तज्ञांचे म्हणणे आहे की दहीमध्ये व्हिटॅमिन्स आणि मिनरल्स भरपूर प्रमाणात आढळतात. पौराणिक मान्यतेनुसार कोणतेही शुभ कार्य सुरू करण्यापूर्वी दही आणि साखर खाण्याची परंपरा आहे.

दह्यामध्ये अनेक फायदेशीर बॅक्टेरिया असतात, ज्यामुळे आपला मेटाबॉलिझम रेट ठीक राहतो आणि पचनाची समस्या दूर होते. याशिवाय दहीमध्ये लॅक्टिक ॲसिड, व्हिटॅमिन बी-12, बी-6, लोह, राइबोफ्लेविन आणि कॅल्शियम सह अनेक पोषक घटक आढळतात.

बरेच फायदे असूनही आहारतज्ञ दह्याबरोबर काही गोष्टी खाण्यास स्पष्ट नकार देतात कारण असे केल्याने आरोग्य बिघडू लागते. आपल्याला माहित आहे की, दही तयार करण्यासाठी दुधाचा वापर केला जातो, परंतु आहारतज्ञ दूध आणि दही यांचे मिश्रण दूर ठेवण्याचा सल्ला देतात.

दूध आणि दही एकत्र खाल्ल्याने ॲसिडिटीची गंभीर समस्या निर्माण होते, ज्यामुळे पोटदुखी सुरू होते. बहुतेक आरोग्य तज्ञ दह्यासह फळांना दूर ठेवण्याबद्दल बोलतात. याचे खरे कारण असे म्हटले जाते की दही आणि फळांमध्ये वेगवेगळ्या प्रकारचे एंजाइम असतात जे आपली पचनशक्ती कमकुवत करतात.

दही हा थंड पदार्थ असल्याने तो गरम पदार्थांसोबत घेऊ नये, असे आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. असे केल्याने दातांमध्ये समस्या उद्भवू शकतात. काही लोक मीठासह दही खातात, दही मीठ घालून खाऊ नये त्यानेही अनेक समस्या निर्माण होतात.

तोच पैसा, तेच आकडे अन् तशीच मशीन सेट...राऊतांचा महायुतीवर थेट निशाणा
तोच पैसा, तेच आकडे अन् तशीच मशीन सेट...राऊतांचा महायुतीवर थेट निशाणा.
कोकणात राणे बंधूंच्या लढतीत निलेश राणेंची सरशी तर चव्हाणांना धक्का
कोकणात राणे बंधूंच्या लढतीत निलेश राणेंची सरशी तर चव्हाणांना धक्का.
जिल्हा कोणाच्या मागे ते...दादांची नगर परिषदांच्या निकालावर प्रतिक्रिया
जिल्हा कोणाच्या मागे ते...दादांची नगर परिषदांच्या निकालावर प्रतिक्रिया.
BJP ची सेंच्युरी, सेनेची हाफ सेंच्युरी...शिंदेंची निकालावर प्रतिक्रिया
BJP ची सेंच्युरी, सेनेची हाफ सेंच्युरी...शिंदेंची निकालावर प्रतिक्रिया.
मोहळमध्ये शिंदे सेनेचा सर्वात कमी वयाचा उमेदवारानं फडकवला झेंडा
मोहळमध्ये शिंदे सेनेचा सर्वात कमी वयाचा उमेदवारानं फडकवला झेंडा.
देवाभाऊंची जादू कायम, स्थानिक निवडणुकीत भाजपचा विजय, महायुती 200 पार
देवाभाऊंची जादू कायम, स्थानिक निवडणुकीत भाजपचा विजय, महायुती 200 पार.
थोरात मामा-भाचे जोडीनं विजय खेचून आणला, संगमनेरमध्ये काँग्रेसची हवा
थोरात मामा-भाचे जोडीनं विजय खेचून आणला, संगमनेरमध्ये काँग्रेसची हवा.
महाडमध्ये गोगावलेंनी गड राखला, दादांच्या राष्ट्रवादीच्या तटकरेना धक्का
महाडमध्ये गोगावलेंनी गड राखला, दादांच्या राष्ट्रवादीच्या तटकरेना धक्का.
परळीच्या विजयावर धनंजय मुंडे म्हणाले, बदनाम करणाऱ्यांना जनतेने धडा...
परळीच्या विजयावर धनंजय मुंडे म्हणाले, बदनाम करणाऱ्यांना जनतेने धडा....
नितेश राणेंना धक्का, निलेश राणेंच्या पाठिंब्यानं स्थानिक आघाडीचा विजयी
नितेश राणेंना धक्का, निलेश राणेंच्या पाठिंब्यानं स्थानिक आघाडीचा विजयी.