AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

उष्मघातापासून बचाव करण्यासाठी प्या चंदन सरबत, जाणून घ्या रेसिपी आणि आरोग्यदायी फायदे

उन्हाळ्याच्या दिवसात शरीर हायड्रेटेड राहण्यासाठी अनेक प्रकारची पेये बनवली जातात आणि सेवन केली जातात. तुम्ही कधी चंदनाचे सरबत सेवन केले आहात का? चविष्ट असण्यासोबतच ते उष्माघातापासून देखील संरक्षण करते. त्याचे फायदे आणि ते बनवण्याची पद्धत जाणून घेऊया.

उष्मघातापासून बचाव करण्यासाठी प्या चंदन सरबत, जाणून घ्या रेसिपी आणि आरोग्यदायी फायदे
Sandle SyrupImage Credit source: Tv9 Bharatvarsh
| Edited By: | Updated on: Apr 09, 2025 | 9:27 PM
Share

चंदनामध्ये नैसर्गिक थंडावा असतो. यामुळे उन्हाळ्याच्या दिवसांमध्ये अनेकजण कपाळावर चंदनाची पेस्ट लावतात कारण चंदन पेस्ट लावल्याने थंडपणा आणि सकारात्मकतेची भावना येते. याशिवाय आपल्या स्किन केअर रूटिंग मध्ये देखील चंदन पावडरचा वापर केला जातो. तसेच चंदनाचा सुगंध तणाव कमी करतो. यासोबतच उन्हाळ्याच्या दिवसांमध्ये शरीरात थंडावा निर्माण करण्यासाठी चंदनाचे सेवन करणे देखील खूप फायदेशीर आहे. उन्हाळ्यात शरीर निरोगी ठेवण्यासाठी थंड पदार्थांचे सेवन करत असतो. त्यात आता वातावरणात उन्हाचा कडाका चांगलाच वाढलेल्याने तापमान खूप वाढले आहे, अशा परिस्थितीत, उष्माघातापासून स्वतःचे संरक्षण करण्यासाठी, तुम्ही उन्हाळ्यात चंदनाचे सरबत बनवू शकता आणि ते पिऊ शकता. यामुळे तुमचे शरीर आतून हायड्रेटेड आणि थंड राहील. त्याचे इतरही अनेक आरोग्य फायदे आहेत.

चंदनाचा वापर प्रामुख्याने अरोमाथेरपीसाठी केला जातो. त्यात असलेले पोषक घटक चंदनाच्या विविधतेवर आणि गुणवत्तेवर अवलंबून असतात. त्यात अनेक अँटीऑक्सिडंट आणि दाहक-विरोधी गुणधर्म आहेत. चला जाणून घेऊया चंदनाचा सरबत कसा बनवायचा आणि त्याचे फायदे काय आहेत.

चंदनाचे सरबत उष्माघातापासून संरक्षण करते

चंदनाचे सरबत शरीराला थंड ठेवण्यास मदत करते, कारण चंदनामध्ये थंडावा देणारा प्रभाव असतो, ज्यामुळे शरीराचे तापमान नियंत्रित राहते आणि उष्माघातापासून संरक्षण होते.

लघवीशी संबंधित समस्यांमध्ये फायदेशीर

उन्हाळ्यात, डिहायड्रेशनमुळे, लघवीचे उत्पादन कमी होते, तर घामामुळे, बॅक्टेरिया वाढतात, ज्यामुळे संसर्ग होऊ शकतो. लघवीशी संबंधित या समस्यांपासून आराम मिळण्यासाठी चंदनाचे सरबत उपयुक्त आहे.

ताण कमी होतो

चंदनाचे सरबत प्यायल्याने मानसिक थकवा दूर होतो, ज्यामुळे ताण कमी होतो. चंदनाचे सरबत उष्णतेमुळे होणाऱ्या चिडचिडेपणापासून देखील आराम देते.

त्वचेसाठी फायदे

चंदनाची पेस्ट लावल्याने त्वचा चमकदार होते, याशिवाय जर तुम्ही त्याचे सरबत बनवून प्यायले तर त्वचेला आतून पोषण मिळते आणि नैसर्गिक चमक येते आणि रंगही सुधारतो.

पचनाच्या समस्या होतात दुर

चंदनाचे सरबत पोटाला थंडावा देते, त्यामुळे उन्हाळ्यात होणाऱ्या पचनाच्या समस्या, जळजळ, आम्लपित्त, मळमळ आणि उलट्या यापासून आराम मिळतो.

अशा प्रकारे बनवा चंदनाचा सरबत

जर तुम्हाला चंदनाचा सरबत बनवायचा असेल तर तुम्हाला खाण्यायोग्य बाजारात चंदन पावडर खरेदी करा. आता ही चंदन पावडर हलक्या मलमलच्या कापडात बांधा. यानंतर, एका मोठ्या भांड्यात पाणी गरम करा, त्यात साखर घाला आणि उकळू द्या. या टप्प्यावर, त्यात दूध टाकुन ते पुन्हा उकळवा आणि दोन चमचे लिंबाचा रस मिक्स करा. बाहेर येणारा फेस काढून टाका आणि जेव्हा सरबत तयार होईल तेव्हा त्यात मलमलच्या कापडात बांधलेल चंदन रात्रभर तसेच राहू द्या. सकाळी हे पाणी गाळून बाटल्यांमध्ये भरून फ्रीजमध्ये ठेवा. आणि थंडगार चंदन सरबत प्या.

( डिस्क्लेमर : या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
एकच खळबळ! शिवराज मोटेगावकरांचा काँग्रेस नेत्यांच्या प्रचार सभेत Video
एकच खळबळ! शिवराज मोटेगावकरांचा काँग्रेस नेत्यांच्या प्रचार सभेत Video.
विदर्भात शेतकऱ्याला किडनी विकावी लागते, हे दुर्दैव...
विदर्भात शेतकऱ्याला किडनी विकावी लागते, हे दुर्दैव....
आमदार अमित साटम यांच्या कन्येचा आंतरराष्ट्रीय कराटे स्पर्धेतून माघार
आमदार अमित साटम यांच्या कन्येचा आंतरराष्ट्रीय कराटे स्पर्धेतून माघार.
राष्ट्रवादीनंतर शिवसेनेत मोठी खळबळ, बड्या नेत्याने फिरवली पाठ?
राष्ट्रवादीनंतर शिवसेनेत मोठी खळबळ, बड्या नेत्याने फिरवली पाठ?.
कोल्हापूरकरांचा नादच खुळा; जावयाला दीड किलो चांदीची चप्पल.....
कोल्हापूरकरांचा नादच खुळा; जावयाला दीड किलो चांदीची चप्पल......
NEET पेपरफुटी प्रकरणातील शिवराज मोटेगावकरचा 2 दिवसांपूर्वीचा व्हिडीओ..
NEET पेपरफुटी प्रकरणातील शिवराज मोटेगावकरचा 2 दिवसांपूर्वीचा व्हिडीओ...
बापरे! शौचालयाच्या पाण्याने बनवली इडली? दादर स्टेशनबाहेर गंभीर प्रकार
बापरे! शौचालयाच्या पाण्याने बनवली इडली? दादर स्टेशनबाहेर गंभीर प्रकार.
मी तुला सोडतो.. सुनसान रस्त्यात कार थांबवली अन्... महिला वकिलसोबत नको
मी तुला सोडतो.. सुनसान रस्त्यात कार थांबवली अन्... महिला वकिलसोबत नको.
पंतप्रधानांच्या नेदरलँड दौऱ्यात 17 करारांवर स्वाक्षऱ्या, सामान्यांना..
पंतप्रधानांच्या नेदरलँड दौऱ्यात 17 करारांवर स्वाक्षऱ्या, सामान्यांना...
श्रीमंत दगडूशेठ हलवाई गणपती संस्थानला अ वर्ग पर्यटन क्षेत्राचा दर्जा
श्रीमंत दगडूशेठ हलवाई गणपती संस्थानला अ वर्ग पर्यटन क्षेत्राचा दर्जा.