AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

मुस्लिम पुरुषाने दुसरं लग्न केले तर… हायकोर्टाचा महत्वाचा निकाल समोर

High Court : एखाद्या मुस्लिम पुरुषाचे पहिले लग्न वैध असताना त्याने दुसरे लग्न केल्यास भारतीय दंड संहितेच्या कलम ४९४ अंतर्गत द्विविवाहाचा गुन्हा लागू होत नाही.

मुस्लिम पुरुषाने दुसरं लग्न केले तर... हायकोर्टाचा महत्वाचा निकाल समोर
MP High CourtImage Credit source: Tv9 Network
| Updated on: Apr 07, 2026 | 2:05 PM
Share

मध्य प्रदेश उच्च न्यायालयाने द्विविवाहाच्या मुद्द्यावर अत्यंत महत्त्वाचा निर्णय दिला आहे. न्यायालयाने स्पष्ट केले की, एखाद्या मुस्लिम पुरुषाचे पहिले लग्न वैध असतानाही त्याने दुसरे लग्न केल्यास भारतीय दंड संहितेच्या कलम ४९४ अंतर्गत द्विविवाहाचा गुन्हा लागू होत नाही. न्यायमूर्ती बी. पी. शर्मा यांच्या खंडपीठाने म्हटले की, कलम ४९४ तेव्हाच लागू होते जेव्हा पहिल्या लग्नाच्या अस्तित्वात दुसरे लग्न कायदेशीरदृष्ट्या अवैध ठरते. मात्र मुस्लिम वैयक्तिक कायद्यानुसार पुरुषाला बहुपत्नीत्वाची परवानगी असल्याने, दुसरे लग्न आपोआप अवैध ठरत नाही. त्यामुळे या कलमाखाली गुन्हा दाखल करता येत नाही.

द्विविवाहाचा आरोप रद्द, इतर गुन्हे कायम

न्यायालयाने याचिकाकर्त्याची याचिका स्वीकारली आणि त्याच्यावरील द्विविवाहाचा आरोप पूर्णपणे रद्द केला. मात्र, भारतीय दंड संहितेच्या कलम ४९८-अ (पत्नीवर अत्याचार), ३४२ (बेकायदेशीर कैद), ३२३ (जखम करणे) आणि ५०६ (भाग २) (धमकी) अंतर्गत दाखल केलेले इतर गुन्हे कायम ठेवण्यात आले आहेत. या गुन्ह्यांवरील सुनावणी कनिष्ठ न्यायालयात सुरू राहणार आहे.

प्रकरणाची पार्श्वभूमी

या प्रकरणात याचिकाकर्त्याच्या पत्नीने आरोप केला होता की, २००२ मध्ये विवाह झाल्यानंतर मुलबाळ न झाल्याच्या कारणावरून तिच्यावर शारीरिक आणि मानसिक अत्याचार करण्यात आला. तसेच २०२२ मध्ये पतीने दुसरे लग्न केले आणि तिला ‘खुला’द्वारे घटस्फोट देण्यासाठी दबाव टाकला होता.

न्यायालयाचा युक्तिवाद आणि निर्णय

याचिकाकर्त्याच्या वकिलांनी युक्तिवाद केला की, मुस्लिम वैयक्तिक कायद्यानुसार एका पुरुषाला एकावेळी चार पत्नी ठेवण्याची परवानगी आहे. त्यामुळे कलम ४९४ लागू होऊ शकत नाही. त्यांनी केरळ उच्च न्यायालयाच्या एका निर्णयाचा संदर्भही दिला. दुसरीकडे, पत्नीच्या वकिलांनी युक्तिवाद केला की, बहुपत्नीत्वाचा लाभ घेण्यासाठी काही अटी पूर्ण होणे आवश्यक आहे, त्यामुळे याचिकाकर्त्याला हा लाभ मिळता कामा नये.

न्यायमूर्ती शर्मा यांच्या खंडपीठाने सर्वोच्च न्यायालयाच्या दोन महत्त्वाच्या निर्णयांचा आधार घेतला. सरला मुद्गल विरुद्ध युनियन ऑफ इंडिया (१९९५) आणि खुर्शीद अहमद खान विरुद्ध उत्तर प्रदेश राज्य (२०१५) या निर्णयांमध्ये सर्वोच्च न्यायालयाने स्पष्ट केले आहे की, मुस्लिम वैयक्तिक कायदा बहुपत्नीत्वाला मान्यता देतो.

न्यायालयाचा अंतिम निष्कर्ष

न्यायालयाने नमूद केले की, या प्रकरणात दुसरे लग्न मुस्लिम वैयक्तिक कायद्यानुसार वैध असल्याने ते अवैध ठरत नाही. त्यामुळे कलम ४९४ अंतर्गत द्विविवाहाचा गुन्हा सिद्ध होत नाही. यामुळे या आरोपाशी संबंधित सर्व कार्यवाही रद्द करण्यात आली. तसेच, पत्नीने केलेल्या इतर गंभीर आरोपांवर (अत्याचार, धमकी इत्यादी) स्वतंत्रपणे चौकशी करून कायद्यानुसार योग्य कारवाई करण्याचे निर्देश कनिष्ठ न्यायालयाला देण्यात आले आहेत.

Follow Us
वेळेवर मदत मिळाली असती तर... ढिगाऱ्याखाली अडकलेल्या नातेवाईकांचा
मोठी बातमी! वेळेवर मदत मिळाली असती तर... ढिगाऱ्याखाली अडकलेल्या नातेवाईकांचा आक्रोश
KDMC डॉक्टरांना मारहाण प्रकरणाला वेगळंच वळण! "काका मला मारू नका, मी...
KDMC डॉक्टरांना मारहाण प्रकरणाला वेगळंच वळण!
मृत्यूचा हाहाकार! 33 भारतीय पर्यटक असलेलं जहाज उलटलं; थरकाप उडवणारा
मृत्यूचा हाहाकार! 33 भारतीय पर्यटक असलेलं जहाज उलटलं; थरकाप उडवणारा Video समोर
एकनाथ शिंदेंच्या दालनातील बैठकीपासून तर विलिनीकरणापर्यंत; अखेर सुप्रिय
एकनाथ शिंदेंच्या दालनातील बैठकीपासून तर विलिनीकरणापर्यंत; अखेर सुप्रिया सुळेंनी पक्षातील Inside Story सांगितलीच
केंद्रात जाणार का? CM फडणवीसांचे मिश्कील विधान तुफान चर्चेत, म्हणाले..
केंद्रात जाणार का? CM फडणवीसांचे मिश्कील विधान तुफान चर्चेत, म्हणाले...
थेट धमकी अन् XXX... आणखी एका खासदाराची खळबळजनक ऑडिओ क्लिप व्हायरल
मोठी बातमी! थेट धमकी अन् XXX... आणखी एका खासदाराची खळबळजनक ऑडिओ क्लिप व्हायरल
राज्याच्या तिजोरीवर शेतकऱ्यांचा पहिला अधिकार, लाखो शेतकऱ्यांना फायदा
राज्याच्या तिजोरीवर शेतकऱ्यांचा पहिला अधिकार, लाखो शेतकऱ्यांना फायदा होणार; उपमुख्यमंत्री शिंदेंचे विधान
राऊतांच्या भाकितावर बच्चू कडूंचा टोला; थेट म्हणाले, दिल्लीत...
Bachchu Kadu | राऊतांच्या भाकितावर बच्चू कडूंचा टोला; थेट म्हणाले, दिल्लीत...
टाळ-मृदंगाच्या गजरात ज्ञानेश्वर माऊलींची पालखी सासवडकडे मार्गस्थ; खडतर
Pandharpur Wari | टाळ-मृदंगाच्या गजरात ज्ञानेश्वर माऊलींची पालखी सासवडकडे मार्गस्थ; खडतर दिवेघाट सर करत वारी चालली पंढरी
पवारांच्या घरी पुन्हा वाजणार सनई-चौघडे, पार्थ पवारांचं लग्न ठरलं,
पवारांच्या घरी पुन्हा वाजणार सनई-चौघडे, पार्थ पवारांचं लग्न ठरलं, कोण आहे पवार कुटुंबातील होणारी सून?