Tukaram Mundhe: तुकाराम मुंढेंच्या बेधडक कारवाया, थेट आंतरराष्ट्रीय स्थरावर… नेमकं काय घडलं?
Tukaram Mundhe: अधिकारी तुकाराम मुंढे यांनी FDA ची सूत्रे हातात घेतल्यावर संपूर्ण राज्यभर कारवाया सुरू केल्या आहेत . अनेक भेसळ खोरांवर त्यांनी कडक कारवाई केली आहे. आंतरराष्ट्रीय स्तरावरही आता त्यांच्या कारवायांची दखल घेण्यात आली आहे.

तुकाराम मुंढे यांची प्रशासकीय कारकीर्द आणि कार्यपद्धती याबाबत अमेरिकेतील प्रतिष्ठित वृत्तपत्र ‘न्यूयॉर्क टाइम्स’ने विशेष दखल घेतली आहे. त्यांच्या कामाचा आणि प्रभावाचा उल्लेख या आंतरराष्ट्रीय स्तरावरील वृत्तपत्रात झाल्याने त्यांची चर्चा पुन्हा एकदा जागतिक स्तरावर झाली आहे. ही घटना महाराष्ट्रातील प्रशासकीय क्षेत्रासाठी अभिमानास्पद ठरली आहे.
तुकाराम मुंढे हे महाराष्ट्र कॅडरचे आयएएस अधिकारी आहेत. त्यांनी विविध जिल्ह्यांमध्ये आणि विभागांमध्ये काम करताना कायद्याचे कठोर पालन, भ्रष्टाचाराविरोधी भूमिका आणि जनतेच्या हिताला प्राधान्य देणारी कार्यपद्धती अंगीकारली आहे. त्यांच्या या कार्यशैलीमुळे ते नेहमीच चर्चेत राहिले आहेत. विशेषतः त्यांच्या निर्णायक आणि निःपक्षपाती कारभाराची तुलना अनेकदा आदर्श प्रशासनाशी केली जाते.
अधिकारी तुकाराम मुंढे यांनी FDA ची सूत्रे हातात घेतल्यावर संपूर्ण राज्यभर कारवाया सुरू केल्या आहेत . अनेक भेसळ खोरांवर त्यांनी कडक कारवाई केली आहे. त्यामुळे संपूर्ण महाराष्ट्रात भेसळखोरांमध्ये भीतीचे वातावरण निर्माण झाले. ‘न्यूयॉर्क टाइम्स’ने त्यांच्या कामाची दखल घेतल्याने हे स्पष्ट होते की चांगले प्रशासन केवळ स्थानिक स्तरापुरते मर्यादित राहत नाही. ते जागतिक पातळीवरही दखलपात्र ठरते. मुंढे यांनी आपल्या कारकिर्दीत अनेक आव्हानांना सामोरे जातानाही सुशासनाचे तत्त्व कायम ठेवले. त्यांच्या या प्रयत्नांमुळे सामान्य नागरिकांना न्याय मिळाला आणि प्रशासनातील पारदर्शकतेला चालना मिळाली.
The New York Times calling an Indian food safety officer (Tukaram Mundhe) a “rock star” is a proud moment, but also a concern.
It’s good that strict enforcement gets public appreciation. But why should doing basic regulatory duties exceptionally well be so unusual that it becomes international news?
India needs strong institutions, consistent enforcement and accountable systems, not just a few exceptional officers.
— Shubham Gurule (@shubham_gurule) October 4, 2026
२१ वर्षांत २५ वेळा झाल्या बदल्या
अधिकारी तुकाराम मुंढे यांच्याबद्दल बोलायचे झाले तर, ते केवळ त्यांच्या छापेमारीमुळे चर्चेत नाहीत तर त्यांचा करिअरचा ग्राफ देखील लक्ष वेधून घेत आहे. २१ वर्षांच्या सेवेत त्यांची २५ वेळा बदली झाली आहे. ही संख्या त्यांच्या ओळखीचा तितकाच महत्त्वाचा भाग बनली आहे, जितके त्यांचे काम.
या आंतरराष्ट्रीय उल्लेखामुळे तरुण अधिकाऱ्यांना प्रेरणा मिळाली आहे. मुंढे यांचे उदाहरण हे दाखवते की योग्य ध्येय, चिकाटी आणि जनतेप्रती निष्ठा असल्यास प्रशासकीय पदावर असतानाही मोठा प्रभाव पाडता येतो. त्यांच्या कार्यपद्धतीत शिस्त, पारदर्शकता आणि जबाबदारी या तीन गोष्टी प्रमुख आहेत. यामुळेच त्यांचे नाव केवळ महाराष्ट्रातच नव्हे तर देश-विदेशातही चर्चेत आले आहे. ‘न्यूयॉर्क टाइम्स’सारख्या प्रतिष्ठित वृत्तपत्राने घेतलेली ही दखल महाराष्ट्राच्या प्रशासकीय यशस्वीतेचे प्रतीक आहे.
