AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Chanakya Niti | वाईट काळात या गोष्टी नेहमी लक्षात ठेवा, आचार्य चाणक्य काय सांगतात जाणून घ्या

आचार्य चाणक्य एक कुशल रणनीतिकार, अर्थशास्त्रज्ञ आणि मुत्सद्दी होते. त्यांनी त्यांच्या हयातीत अनेक ग्रंथ लिहिले. चाणक्य यांनी आपल्या मुत्सद्दीपणामुळे चंद्र गुप्त मौर्याला सम्राट बनवले. त्यांनी तक्षशिला विद्यापीठातून शिक्षण घेतले आणि नंतर ते शिक्षक म्हणून शिकवत होते. त्यांनी आपल्या नीतिशास्त्र पुस्तकात जीवनाशी संबंधित सर्व पैलूंबद्दल सांगितले आहे.

Chanakya Niti | वाईट काळात या गोष्टी नेहमी लक्षात ठेवा, आचार्य चाणक्य काय सांगतात जाणून घ्या
Chanakya Niti
| Edited By: | Updated on: Sep 04, 2021 | 7:24 AM
Share

मुंबई : आचार्य चाणक्य एक कुशल रणनीतिकार, अर्थशास्त्रज्ञ आणि मुत्सद्दी होते. त्यांनी त्यांच्या हयातीत अनेक ग्रंथ लिहिले. चाणक्य यांनी आपल्या मुत्सद्दीपणामुळे चंद्र गुप्त मौर्याला सम्राट बनवले. त्यांनी तक्षशिला विद्यापीठातून शिक्षण घेतले आणि नंतर ते शिक्षक म्हणून शिकवत होते. त्यांनी आपल्या नीतिशास्त्र पुस्तकात जीवनाशी संबंधित सर्व पैलूंबद्दल सांगितले आहे.

चाणक्यने नैतिकतेतील सैद्धांतिक आणि वैवाहिक ज्ञानाबद्दल सांगितले आहे. त्याने सांगितले की जीवनात विजय आणि पराभवाचा क्षण येत असतो. या दरम्यान, एखाद्या व्यक्तीने संयम ठेवणे आवश्यक आहे. चाणक्यांच्या मते, वाईट काळात माणसाला मोठी आव्हाने आणि खूप कमी संधी असतात. अशा स्थितीत थोडासा निष्काळजीपणा तुमचा त्रास वाढवू शकतो. आचार्य चाणक्य यांनी चाणक्य नीतिमध्ये सांगितले आहे की एखाद्या व्यक्तीने वाईट काळात काय काळजी घ्यावी.

ठोस धोरण

आचार्य चाणक्य म्हणतात की एखाद्या व्यक्तीने अडचणीच्या काळात ठोस धोरण आखण्याची गरज असते. जेव्हा एखादी व्यक्ती त्या संकटातून बाहेर पडण्यासाठी रणनीति आखते, नंतर टप्प्याटप्प्याने त्या धोरणाचे अनुसरण करते आणि शेवटी जिंकते.

कुटुंबाची जबाबदारी

चाणक्य नीतिच्या मते, कुटुंबाप्रती असलेली जबाबदारी पार पाडणे हे तुमचे पहिले कर्तव्य असले पाहिजे. कुटुंबातील सदस्यांची काळजी घेतली पाहिजे. अडचणीच्या काळात कुटुंबाला आधार दिला पाहिजे. तुम्ही तुमच्या कुटुंबाला प्रत्येक संकटातून बाहेर काढण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे.

आरोग्याची काळजी घ्या

चाणक्या यांच्या मते आरोग्य ही सर्वात मोठी संपत्ती आहे आणि कोणत्याही परिस्थितीत आरोग्याची काळजी घेणे खूप महत्वाचे आहे. जर तुमचे आरोग्य चांगले असेल तर तुम्ही सर्व प्रकारच्या समस्यांपासून मुक्त होऊ शकता. एवढेच नाही तर ते शारीरिक आणि मानसिक आव्हानांवर मात करु शकते.

पैशांचे योग्य व्यवस्थापन

चाणक्य यांच्या मते, संकटकाळात पैसा हा सर्वात चांगला मित्र असतो. जर तुमच्याकडे पैसे असतील तर तुम्ही सर्वात मोठ्या संकटातून बाहेर पडण्यात यशस्वी होऊ शकता. चाणक्य यांच्या मते, ज्या व्यक्तीकडे संकटाच्या वेळी पैशांची कमतरता असते, त्याला संकटातून बाहेर पडणे खूप कठीण होते.

टीप – या लेखात देण्यात आलेली माहिती, सूचना आणि मान्यता ही उपलब्ध सामान्य माहितीवर आधारित आहे. कुठलाही उपाय करण्यापूर्वी ज्योतिष विषयातील जाणकारांशी संपर्क करा…

संबंधित बातम्या :

Chanakya Niti | लोकांची पारख करायची असेल तर आचार्य चाणक्य यांच्या या गोष्टी लक्षात ठेवा…

Chanakya Niti | आनंदी आयुष्य हवंय, तर आचार्य चाणक्य यांच्या या धोरणांचं पालन करा

Follow Us
युद्ध वाढलं तर महागाई वाढणार! शशिकांत शिंदेंनी स्पष्टच सांगितलं
युद्ध वाढलं तर महागाई वाढणार! शशिकांत शिंदेंनी स्पष्टच सांगितलं.
माझी चूक असेल तर...; व्हीएसआरच्या मालकांची मोठी प्रतिक्रिया
माझी चूक असेल तर...; व्हीएसआरच्या मालकांची मोठी प्रतिक्रिया.
ठाकरेंसारख्या नेत्याने विधानपरिषदेत असणं हे...; राऊतांचं मोठं विधान
ठाकरेंसारख्या नेत्याने विधानपरिषदेत असणं हे...; राऊतांचं मोठं विधान.
भारत अमेरिकेचा गुलाम बनत आहे! संजय राऊतांची परखड टीका
भारत अमेरिकेचा गुलाम बनत आहे! संजय राऊतांची परखड टीका.
बजेटमध्ये कर्जमाफीचे केवळ सोंग! विजय वडेट्टीवार यांची टीका
बजेटमध्ये कर्जमाफीचे केवळ सोंग! विजय वडेट्टीवार यांची टीका.
मुंबईला उष्णतेच्या लाटेचा इशारा! तापमान ४२ अंशांवर पोहोचण्याची शक्यता
मुंबईला उष्णतेच्या लाटेचा इशारा! तापमान ४२ अंशांवर पोहोचण्याची शक्यता.
नाथषष्ठी सोहळा: पैठणमध्ये संत एकनाथ महाराजांच्या उत्सवाला सुरुवात
नाथषष्ठी सोहळा: पैठणमध्ये संत एकनाथ महाराजांच्या उत्सवाला सुरुवात.
बच्चू कडूंचा सरकारला दुपारी ४ वाजेपर्यंतचा अल्टिमेटम; काय घडलं?
बच्चू कडूंचा सरकारला दुपारी ४ वाजेपर्यंतचा अल्टिमेटम; काय घडलं?.
प्री-ओपनिंगमध्ये शेअर बाजारात मोठी घसरण!
प्री-ओपनिंगमध्ये शेअर बाजारात मोठी घसरण!.
भारत तिसऱ्यांदा टी-20 विश्वचषक विजेता! पंतप्रधानांनी केलं अभिनंदन
भारत तिसऱ्यांदा टी-20 विश्वचषक विजेता! पंतप्रधानांनी केलं अभिनंदन.