AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

सकाळी झाडू मारल्यामुळे काय होते? जाणून घ्या वास्तू टिप्स

झाडूशी संबंधित विश्वास परंपरा आणि अभ्यासाचे मिश्रण आहे. स्वच्छता योग्य वेळी आणि योग्य पद्धतीने ठेवणे गरजेचे आहे. श्रद्धांवर विश्वास असो वा नसो, स्वच्छता हा सर्वात मोठा नियम आहे.

सकाळी झाडू मारल्यामुळे काय होते? जाणून घ्या वास्तू टिप्स
| Edited By: | Updated on: Mar 28, 2026 | 5:04 PM
Share

अनेक घरांमध्ये सकाळी उठल्याबरोबर झाडू मारणे ही रोजची सवय आहे, परंतु तुम्ही कधी विचार केला आहे का की या सवयीबद्दल इतक्या वेगवेगळ्या समजुती का प्रचलित आहेत? काही लोक सकाळी झाडणे शुभ मानतात, तर काहीजण ते अशुभ मानतात. बर् याच लोकांचा असा विश्वास आहे की झाडू हे केवळ साफसफाईचे साधन नाही, तर घराच्या उर्जा आणि नशीबाशी देखील संबंधित आहे. अशा परिस्थितीत झाडूचा आपल्या जीवनावर खरोखरच परिणाम होतो की या केवळ समजुती आहेत? आजच्या धकाधकीच्या जीवनात आपण अनेकदा या गोष्टींकडे दुर्लक्ष करतो, परंतु प्राचीन काळापासून चालत आलेल्या या गृहितकांचा प्रभाव आजही लोकांच्या वर्तनावर पडतो.

चला तर मग जाणून घेऊया झाडूशी संबंधित काही बाबी, ज्या दैनंदिन जीवनात अनेकदा दुर्लक्षित केल्या जातात. प्रेमानंदजी महाराज यांचे याबाबत काय म्हणणे आहे ते जाणून घेऊया. झाडू फक्त साफसफाईचे सामान किंवा आणखी काही?घरात झाडू ही एक साधी गोष्ट मानली जाते, परंतु भारतीय परंपरेत त्याला विशेष महत्त्व दिले गेले आहे. अनेकजण याला समृद्धी आणि स्वच्छतेचे प्रतीक मानतात. विशेष म्हणजे, खेड्यांपासून शहरांपर्यंत, झाडूंबद्दलची विचारसरणी जवळजवळ सारखीच आहे – अगदी बदलण्याचा तरीका.

आजकालच्या आधुनिक जीवनशैलीत लोक काम लवकर संपवतात. अनेक वेळा झाडू कधी वापरला जायचा, कसा ठेवला जायचा, या गोष्टींकडे दुर्लक्ष होत नाही, पण आजही जुन्या घरांमध्ये या छोट्या छोट्या गोष्टींकडे विशेष लक्ष दिले जाते. झाडू ठेवण्याची जागा का महत्त्वाची आहे?हरवलेल्या झाडूमुळे समस्या वाढू शकते का? बरेच लोक झाडू कोठेही ठेवतात – कधी दाराच्या मागे, तर कधी स्वयंपाकघराच्या कोपऱ्यात, परंतु असे मानले जाते की झाडू योग्य दिशेने ठेवणे महत्वाचे आहे. असे म्हटले जाते की घराच्या ईशान्य दिशेला (ईशान्य कोपऱ्यात) झाडू ठेवल्यास नकारात्मकता वाढू शकते. त्याचबरोबर झाडू ठेवण्यासाठी नैऋत्य कोपरा अधिक चांगला मानला जातो. अनेक कुटुंबांमध्ये आजही हा नियम पाळला जातो. झाडू मारण्याची योग्य वेळ कोणती आहे? सकाळ की संध्याकाळ हे केव्हा योग्य आहे? अनेकदा झाडू कधी लावायचा हा प्रश्न निर्माण होतो. काही लोक सकाळी झाडू मारणे शुभ मानतात कारण यामुळे दिवसाची सुरुवात स्वच्छ वातावरणात होते. त्याचबरोबर काही मान्यतेनुसार संध्याकाळनंतर झाडू मारणे योग्य मानले जात नाही. मात्र, आजच्या काळात काम करणाऱ्या लोकांना ठरलेल्या वेळी झाडू मारणे नेहमीच शक्य नसते. अशा परिस्थितीत स्वच्छता नियमित असावी, वेळेपेक्षा स्वच्छतेकडे अधिक लक्ष द्यावे, असा सल्ला तज्ज्ञांनी दिला आहे. जर तुम्हाला आरोग्य, नातेसंबंध, जीवन किंवा धर्म-ज्योतिषाशी संबंधित काही वैयक्तिक गोंधळ असेल तर आम्हाला कळवा व्हॉट्सअ ॅपआम्ही तुमचे नाव गोपनीय ठेवू.

तुटलेल्या झाडूचे काय करायचे?

घरात जुन्या किंवा तुटलेल्या झाडूकडे अनेकदा दुर्लक्ष केले जाते, परंतु बर् याच लोकांचा असा विश्वास आहे की तुटलेला झाडू घरात बराच काळ ठेवणे योग्य नाही. त्यात बदल करणे अधिक चांगले मानले जाते. मात्र वैज्ञानिक दृष्टिकोनातून तुटलेला झाडू साफसफाईतही कमी परिणामकारक असून धूळ नीट काढून टाकत नाही. अशा परिस्थितीत नवीन झाडू घेणे हा देखील एक व्यावहारिक निर्णय आहे. आजच्या युगात लोक श्रद्धांवर आंधळेपणाने विश्वास ठेवत नाहीत. त्यांना प्रत्येक गोष्टीमागे तर्कशास्त्र सापडते. तरीही, बर् याच घरांमध्ये, झाडूबद्दलचे जुने नियम अजूनही पाळले जातात – कधी सवयीमुळे तर कधी श्रद्धेमुळे. मजेची गोष्ट ही आहे की शहर असो वा गाव, स्वच्छतेचे महत्त्व प्रत्येक ठिकाणी सारखेच आहे. फरक इतकाच आहे की काही लोक याला परंपरेशी जोडतात, तर काहीजण याला आरोग्य आणि स्वच्छतेशी जोडतात. झाडूशी संबंधित धारणा वेगवेगळी असू शकतात, परंतु एक गोष्ट स्पष्ट आहे – स्वच्छतेचा आपल्या जीवनावर थेट परिणाम होतो. तुमचा या गोष्टींवर विश्वास असो वा नसो, घर स्वच्छ आणि व्यवस्थित ठेवणे नेहमीच फायदेशीर ठरते.

Follow Us
पीएनजी घ्या, कदाचित तीन महिन्यानंतर LPG बंद होईल, काय म्हणाले भुजबळ ?
पीएनजी घ्या, कदाचित तीन महिन्यानंतर LPG बंद होईल, काय म्हणाले भुजबळ ?.
सोन्याने पुन्हा घेतली भरारी, चांदीनेही भाव खाल्ला, पाहा किती दरवाढ
सोन्याने पुन्हा घेतली भरारी, चांदीनेही भाव खाल्ला, पाहा किती दरवाढ.
नाशिकच्या सातपुर येथील शिवाजीनगरात बिबट्याचे रेस्क्यू ऑपरेशन
नाशिकच्या सातपुर येथील शिवाजीनगरात बिबट्याचे रेस्क्यू ऑपरेशन.
गॅसचे दरवाढल्याने इगतपूरी ते नाशिक टॅक्सी प्रवास महागला
गॅसचे दरवाढल्याने इगतपूरी ते नाशिक टॅक्सी प्रवास महागला.
प. महाराष्ट्राला कोकण जोडणार, वैभववाडी-कोल्हापूर रेल्वेचा DPR तयार
प. महाराष्ट्राला कोकण जोडणार, वैभववाडी-कोल्हापूर रेल्वेचा DPR तयार.
आमची जमीन परत द्या, खरातला मंदिराला जागा देणाऱ्या माळी बंधूंची मागणी
आमची जमीन परत द्या, खरातला मंदिराला जागा देणाऱ्या माळी बंधूंची मागणी.
खरात-तटकरे-चाकणकर यांचे CDR तपासा, शरद पवार गटाच्या नेत्याची मागणी
खरात-तटकरे-चाकणकर यांचे CDR तपासा, शरद पवार गटाच्या नेत्याची मागणी.
शहरातही आता चुलींना मागणी वाढली, गॅस सिलिंडर टंचाईवर शोधला उपाय
शहरातही आता चुलींना मागणी वाढली, गॅस सिलिंडर टंचाईवर शोधला उपाय.
खरातवर आणखी दोन गुन्हे दाखल, एकूण गुन्ह्यांची संख्या १०, हवाला रॅकेट..
खरातवर आणखी दोन गुन्हे दाखल, एकूण गुन्ह्यांची संख्या १०, हवाला रॅकेट...
रुपाली चाकणकर यांच्यावर अटकेची टांगती तलवार ? काय म्हणाल्या अंधारे?
रुपाली चाकणकर यांच्यावर अटकेची टांगती तलवार ? काय म्हणाल्या अंधारे?.