AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Dev Uthani Ekadashi 2021 | मृत्यूला घाबरताय? मग चुकूनही करु नका या 5 गोष्टी, भोगावे लागतील वाईट परिणाम

एकादशीच्या दिवशी काही नियमांचे पालन करणे आवश्यक आहे, ज्याचे पालन न केल्यास व्यक्ती पापी ठरते आणि मृत्यूनंतर त्याला यमराजाची कठोर शिक्षा भोगावी लागते. चला तर मग जाणून घेऊयात कोणत्या आहेत त्या गोष्टी. 

Dev Uthani Ekadashi 2021 | मृत्यूला घाबरताय? मग चुकूनही करु नका या 5 गोष्टी, भोगावे लागतील वाईट परिणाम
lord-vishnu-
| Edited By: | Updated on: Nov 11, 2021 | 3:12 PM
Share

मुंबई : देवउठनी एकादशीच्या दिवशी भगवान विष्णू चार महिन्यांच्या झोपेतून जागे होतात. या दिवशी काही नियमांचे पालन करणे आवश्यक आहे. असे न केल्याने माणसाला पापाचे भागीदार व्हावे लागते आणि मृत्यूनंतर यमराजाचा प्रकोप सहन करावा लागतो, असे मानले जाते. या वर्षी 14 नोव्हेंबर 2021, रविवारी कार्तिक महिन्यातील शुक्ल पक्षातील एकादशी आहे. याला देव देवउठनी, प्रबोधिनी एकादशी असेही म्हणतात. या दिवसापासून चातुर्मास संपतो. या दिवशी अधोलोकात झोपलेले भगवान विष्णू चार महिन्यांनंतर जागे होतात आणि पुन्हा एकदा सृष्टीची जबाबदारी घेतात. या दिवसापासून शालिग्राम आणि तुळशीचा विवाह सुरू होतो, या दिवशी विवाह इत्यादी शुभ कार्ये होतात.

चातुर्मासाच्या निद्रेतून जागे झाल्यावर देवाचे भक्त त्यांचे भव्य स्वागत करतात. एकादशीचे व्रत नारायणाला समर्पित केले जाते. जे व्रत करत नाहीत, तेही विधिपूर्वक भगवान विष्णूची पूजा करतात. असे केल्याने बैकुंठाची प्राप्ती होते असे मानले जाते. परंतु एकादशीच्या दिवशी काही नियमांचे पालन करणे आवश्यक आहे, ज्याचे पालन न केल्यास व्यक्ती पापी ठरते आणि मृत्यूनंतर त्याला यमराजाची कठोर शिक्षा भोगावी लागते. चला तर मग जाणून घेऊयात कोणत्या आहेत त्या गोष्टी.

1. तुळशीची पाने तोडू नका

एकादशीच्या दिवशी नारायणासोबत तुळशीची पूजाही केली जाते. तुळशीचा विवाह शालिग्रामशी झाला आहे. अशा वेळी विसरूनही तुळशीची पाने तोडण्याची चूक करू नका.

2. या गोष्टींचे सेवन करू नका

एकादशीच्या दिवशी सात्त्विक जीवन जगावे. तुमचा उपवास नसला तरी या दिवशी साधे अन्न खावे. कांदा, लसूण, अंडी, मांस, अल्कोहोल इत्यादी सूडबुद्धीच्या गोष्टींचे सेवन करू नका.

3. भात खाऊ नका

कोणत्याही एकादशीला भात खाण्यास शास्त्रात निषिद्ध आहे. एकादशी ही सर्वात मोठी एकादशी मानली जाते. हा दिवस विसरूनही अशी चूक करू नका.

4. असे केल्याने देवी लक्ष्मी नाराज होईल

तुमच्या घरात शांततापूर्ण वातावरण ठेवा. ज्येष्ठांचा अनादर करू नका. भांडण, भांडण, वाद घालू नका. असे मानले जाते की नारायणाच्या विशेष पूजेच्या दिवशी घरातील वातावरण बिघडल्याने माता लक्ष्मी क्रोधित होते आणि ती नाराज होऊ शकते.

5. दिवसा झोपू नका

एकादशीचा दिवस खूप खास आहे. या दिवसाचा उपासना वगैरे करून सदुपयोग करावा. दिवसा झोपताना किंवा झोपताना ते गमावू नये. या दिवशी नारायणाच्या मंत्रांचा जप करावा.

(येथे दिलेली महिती धार्मिक श्रद्धा आणि लोक श्रद्धेवर आधारित आहे, याला कोणताही शास्त्रीय पुरावा नाही.)

इतर बातम्या : 

Dev Uthani Ekadashi 2021 | लग्नाचे मुहूर्त काढताय?, मग 6 गोष्टी नक्की लक्षात घ्या, नाहीतर येतील अनेक अडथळे

Vastu and health | आजच दोषमुक्त करा वास्तूदोष, नाहीतर आजारांनी वेढा घातलाच म्हणून समजा

Devuthani Ekadashi 2021 | प्रबोधिनी एकादशी कधी साजरी होते, जाणून घ्या या दिवसाचे महत्त्व

Follow Us
केवळ फोटो असणे म्हणजे त्यांच्या कृत्यात सहभाग नाही - दीपक केसरकर
केवळ फोटो असणे म्हणजे त्यांच्या कृत्यात सहभाग नाही - दीपक केसरकर.
विलीनीकरणाच्या चर्चेसाठी सुनेत्रा पवारांकडे यावे - NCPचा बडा नेता
विलीनीकरणाच्या चर्चेसाठी सुनेत्रा पवारांकडे यावे - NCPचा बडा नेता.
त्यांची अडचण का करता?, मला खाजगीत विचारा, काय म्हणाले शंभूराज देसाई?
त्यांची अडचण का करता?, मला खाजगीत विचारा, काय म्हणाले शंभूराज देसाई?.
पीएनजी घ्या, कदाचित तीन महिन्यानंतर LPG बंद होईल, काय म्हणाले भुजबळ ?
पीएनजी घ्या, कदाचित तीन महिन्यानंतर LPG बंद होईल, काय म्हणाले भुजबळ ?.
सोन्याने पुन्हा घेतली भरारी, चांदीनेही भाव खाल्ला, पाहा किती दरवाढ
सोन्याने पुन्हा घेतली भरारी, चांदीनेही भाव खाल्ला, पाहा किती दरवाढ.
नाशिकच्या सातपुर येथील शिवाजीनगरात बिबट्याचे रेस्क्यू ऑपरेशन
नाशिकच्या सातपुर येथील शिवाजीनगरात बिबट्याचे रेस्क्यू ऑपरेशन.
गॅसचे दर वाढल्याने इगतपूरी ते नाशिक टॅक्सी प्रवास महागला
गॅसचे दर वाढल्याने इगतपूरी ते नाशिक टॅक्सी प्रवास महागला.
प. महाराष्ट्राला कोकण जोडणार, वैभववाडी-कोल्हापूर रेल्वेचा DPR तयार
प. महाराष्ट्राला कोकण जोडणार, वैभववाडी-कोल्हापूर रेल्वेचा DPR तयार.
आमची जमीन परत द्या, खरातला मंदिराला जागा देणाऱ्या माळी बंधूंची मागणी
आमची जमीन परत द्या, खरातला मंदिराला जागा देणाऱ्या माळी बंधूंची मागणी.
खरात-तटकरे-चाकणकर यांचे CDR तपासा, शरद पवार गटाच्या नेत्याची मागणी
खरात-तटकरे-चाकणकर यांचे CDR तपासा, शरद पवार गटाच्या नेत्याची मागणी.