AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

‘अपरा एकादशी’ उपवास जरी ठेवला नाही तरी, ‘या’ नियमांचे अवश्य करा पालन, व्हाल पुण्याचे भागिदार, होईल पापांचा नाश!

अपरा एकादशी 2022: एकादशीचा उपवास जरी पाळला नाही तरी या भाविकांनी काही नियमांचे अवश्य पालन करावे त्यामुळे त्यांना पुण्य प्राप्त होते. एकादशी व्रताला भगवान विष्णूची पूजा केल्याने, लाभ होतो.

‘अपरा एकादशी’ उपवास जरी ठेवला नाही तरी, ‘या’ नियमांचे अवश्य करा पालन, व्हाल पुण्याचे भागिदार, होईल पापांचा नाश!
आयेशा सय्यद
आयेशा सय्यद | Updated on: May 24, 2022 | 6:54 PM
Share

मुंबई : एकादशी व्रताचा महिमा (Glory to Ekadashi Vrata) शास्त्रात सांगण्यात आला आहे. हे व्रत सर्वोत्तम व्रतांपैकी एक मानला जातो आणि भाविकांना जो मोक्ष प्राप्ती कडे नेतो. अपरा एकादशी २६ मे रोजी आहे. जर तुम्ही या दिवशी हे व्रत ठेवू शकत नसाल तर येथे सांगितलेल्या काही नियमांचे अवश्य पालन करा. याद्वारे तुम्ही त्या व्रताच्या पुण्यकार्यात सहभागी होऊ शकता. ज्येष्ठ महिन्यातील कृष्ण पक्षातील एकादशीला अपरा एकादशी (Apara Ekadashi) म्हणतात. यावेळी अपरा एकादशी व्रत २६ मे रोजी येत आहे. शास्त्रात प्रत्येक एकादशीचे व्रत अत्यंत पुण्यपूर्ण आहे, त्याचप्रमाणे त्याचे वेगळे महत्त्वही सांगितले आहे. अपरा एकादशीचा उपवास जरी केला नाही तरी चालेल पण, या दिवशी काही गोष्टींचे पालन केल्यास, तुम्हाला आवश्य लाभ मिळती आणि त्यामुळे पुण्य प्राप्ती (Attainment of merit) होईल.

माणसांच्या पापांचा नाश होतो

सर्व एकादशी व्रत भगवान विष्णूला समर्पित आहेत. अपरा एकादशी व्रत माणसाच्या पापांचा नाश करते आणि अनंत पुण्य देणारे मानले जाते. त्यामध्ये राहणार्‍या व्यक्तीचा अकाली मृत्यूपासून रक्षण होते, त्यासोबतच कुटुंबातील एखाद्या व्यक्तीचा अकाली मृत्यू झाला असेल आणि त्याच्यासाठी हे व्रत ठेवून त्याचे पुण्य दान केल्यास भटक्या आत्म्याला मोक्ष प्राप्त होतो. पण कोणत्याही एकादशी व्रताचे नियम फार कठीण असतात. म्हणूनच प्रत्येकजण त्याचे योग्य पालन करू शकत नाही. अशा स्थितीत एकादशीच्या दिवशी काही नियमांचे पालन केले तरही या व्रताच्या पुण्यकार्यात सहभागी होऊ शकता.

अपरा एकादशीच्या दिवशी हे काम करा

एकादशीच्या एक दिवस आधी कांदा-लसूण न वापरता जेवन करा. एकादशीला सकाळी लवकर उठून पाण्यात गंगाजल मिसळून स्नान करावे. स्नान वगैरे करून निवृत्त झाल्यावर विधिनुसार नारायणाची पूजा करावी. पूजेच्या वेळी पूर्वेकडे एका पेढीवर पिवळे वस्त्र पसरून त्यावर श्रीहरीचे चित्र स्थापित करावे. त्यानंतर नारायणाचे ध्यान करताना दिवा लावून रोळी, चंदन, हळद, फुले, धूप, वस्त्र, दक्षिणा, अक्षत, भोग इत्यादी देवाला अर्पण करावे. यानंतर अपरा एकादशीची व्रत कथा वाचा किंवा ऐका. कथा वाचण्याव्यतिरिक्त, तुम्ही भगवान विष्णूच्या मंत्रांचा जप देखील करू शकता. यानंतर आरती करा आणि घरातील सर्व सदस्यांना प्रसाद वाटप करा. दिवसभरात कांदा, लसून खाऊ नका. लोकांवर टीका, निंदा वगैरे करू नका. मनाने फक्त नारायणाचे ध्यान करा.

हे काम चुकूनही करू नका

एकादशीच्या दिवशी चुकूनही भाताचे सेवन करू नका, कुटुंबातील सदस्यांनाही करू देऊ नका. एकादशीला तांदळाचे सेवन निषिद्ध मानले जाते. दशमी आणि एकादशीच्या दिवशी ब्रह्मचर्य पाळावे. जर तुम्ही हे केले नाही तर तुमची जिद्द व्यर्थ जाते. एकादशीला काळ्या रंगाचे कपडे घालू नयेत. पिवळ्या रंगाचे कपडे घालणे शुभ मानले जाते. मांस, मद्य सेवन करू नका. दुर्बल व्यक्तीला त्रास देऊ नका आणि कोणावरही रागावू नका. असे केल्याने तुमचे पुण्य वाया जाते.

(दिलेली माहिती धार्मिक श्रद्धा आणि लोकश्रद्धेवर आधारित आहे, याला कोणताही शास्त्रीय पुरावा नाही. सर्वसामान्यांची आवड लक्षात घेऊन ती येथे सादर केली आहे. याबाबत आम्ही कोणताही दावा करत नाही.)

Follow Us
रेश्मा काळे नॉट रिचेबल नाहीत; उद्याच माघार घेणार? महाजनांचा मोठा काय?
Girish Mahajan | रेश्मा काळे नॉट रिचेबल नाहीत; उद्याच माघार घेणार? गिरीश महाजनांचा मोठा दावा काय?
गोंदियाला वादळी पावसाचा दणका! उकाड्यापासून दिलासा, पण धान उत्पादक.....
Gondia Rain | गोंदियाला वादळी पावसाचा दणका! उकाड्यापासून दिलासा, पण धान उत्पादक शेतकरी चिंतेत
नेस्को ड्रग्ज प्रकरणात मोठा ट्विस्ट! आता आरोपींना हायकोर्टाकडून जामीन
Mumbai | नेस्को ड्रग्ज प्रकरणात मोठा ट्विस्ट! 13 एप्रिलला अटक, आता आरोपींना हायकोर्टाकडून जामीन
वृद्धाला मारहाण करणाऱ्या कॅब चालकाच्या अडचणीत वाढ, परवाना होणार रद्द
Thane Assault Case | ठाण्यातील वृद्धाला मारहाण करणाऱ्या कॅब चालकाच्या अडचणीत वाढ, परवाना होणार रद्द
लाखो भाविकांची आवडती शेगाव कचोरी FDAच्या रडारवर
Buldhana | लाखो भाविकांची आवडती शेगाव कचोरी FDAच्या रडारवर; कच्च्या मालाचे नमुने तपासणीसाठी जप्त
NEET विद्यार्थ्यांना NTA कडून भेट! परीक्षेत 15 मिनिटे जास्त मिळणार
NEET विद्यार्थ्यांना NTA कडून मोठी भेट! परीक्षेत 15 मिनिटे जास्त मिळणार, नवे नियम लागू
कर्जमाफीवर फडणवीसांचा मोठा खुलासा; ती अट का ठेवली? अखेर सांगितलं कारण!
Devendra Fadnavis On Shetkari Karjmafi | कर्जमाफीवर फडणवीसांचा मोठा खुलासा; ती अट का ठेवली? अखेर सांगितलं कारण!
काँग्रेस म्हणजे बुडतं जहाज ! फडणवीसांचा घणाघात; बेगानी शादी में.....
काँग्रेस म्हणजे बुडतं जहाज ! फडणवीसांचा घणाघात; बेगानी शादी में अब्दुल्ला दिवाना म्हणत संजय राऊतांनाही खोचक टोला
भारत चौथ्या क्रमांकावर; फडणवीसांनी उघड केली विकासाची आकडेवारी
Devendra Fadnavis UNCUT | मोदींच्या 12 वर्षांचा महाअहवाल! भारत चौथ्या क्रमांकावर; फडणवीसांनी उघड केली विकासाची आकडेवारी
भारताची आर्थिक महासत्ता बनण्याकडे झेप! फडणवीसांनी मांडले....
Devendra Fadnavis | भारताची आर्थिक महासत्ता बनण्याकडे झेप! फडणवीसांनी मांडले मोदी सरकारच्या 12 वर्षांचे रिपोर्ट कार्ड