AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

मंदिरात मोबाईल घेऊन जाणं खरंच चुकीचं आहे का? वाचा सविस्तर

आजकाल मंदिरात मोबाईल घेऊन जाण्यावरून बरीच चर्चा सुरू आहे. काही मंदिरांनी मोबाईलवर बंदी घातली आहे, तर काही मंदिरांमध्ये कोणतीही अडचण नाही. पण खरंच मंदिरात फोन घेऊन जाणं चुकीचं आहे का? यावरच आज आपण सविस्तर चर्चा करणार आहोत.

मंदिरात मोबाईल घेऊन जाणं खरंच चुकीचं आहे का? वाचा सविस्तर
| Edited By: | Updated on: Jul 27, 2025 | 4:22 PM
Share

आजकाल मंदिरात मोबाईल घेऊन जाण्यावरून बरीच चर्चा सुरू आहे. काही मंदिरांनी मोबाईलवर बंदी घातली आहे, तर काही मंदिरांमध्ये कोणतीही अडचण नाही. पण खरंच मंदिरात फोन घेऊन जाणं चुकीचं आहे का? यावरच आज आपण सविस्तर चर्चा करणार आहोत.

मंदिराची पवित्रता आणि मोबाईल

मंदिर हे एक पवित्र ठिकाण आहे, जिथे लोक दर्शनासाठी येतात. याला देवाचं निवासस्थान आणि आध्यात्मिक ऊर्जेचं केंद्र मानलं जातं. त्यामुळे मंदिरात पवित्रता, शुद्धता आणि शांतता राखणं खूप महत्त्वाचं आहे. अनेक गोष्टी मंदिरात घेऊन जाण्यास मनाई असते, जेणेकरून मंदिराचं पावित्र्य भंग होऊ नये.

आता मोबाईल फोनचा विचार केला तर, आजच्या डिजिटल युगात मोबाईल आपल्या जीवनाचा अविभाज्य भाग बनला आहे. पण जेव्हा धार्मिक स्थळांचा, विशेषतः मंदिरांचा विषय येतो, तेव्हा शुद्धता आणि पावित्र्याबद्दल अनेक प्रश्न मनात येतात. मंदिरात फोन घेऊन जाणं अशुभ किंवा अयोग्य आहे का?

धार्मिक दृष्ट्या मंदिराला ईश्वराचं स्थान मानलं जातं. इथे ध्यान, भक्ती आणि एकाग्रता आवश्यक असते. मोबाईलच्या वापरामुळे एकाग्रता भंग होते. फोन जवळ असल्यामुळे तुमचं लक्ष वारंवार फोनकडे जाईल, ज्यामुळे पूजा किंवा ध्यानात अडथळा निर्माण होईल.

शास्त्रांचा दृष्टिकोन

शास्त्रांच्या नियमांबद्दल बोलायचं झाल्यास, ते शेकडो वर्षांपूर्वी बनवले गेले होते, जेव्हा मोबाईल नव्हते. त्यामुळे प्राचीन शास्त्रांमध्ये मोबाईलबाबत कोणताही उल्लेख मिळणं शक्य नाही. मात्र, काही श्लोकांमध्ये या प्रकारच्या व्यावहारिक नियमांचा उल्लेख आढळतो:

मोबाईलमधील रिंगटोन, नोटिफिकेशन यांचा आवाज धार्मिक वातावरणाला बाधा पोहोचवू शकतो. या आवाजामुळे तुमचं लक्ष तर विचलित होतंच, पण मंदिरात उपस्थित असलेल्या इतर भाविकांचंही लक्ष विचलित होतं. त्यामुळे अनेक धर्मगुरू मानतात की, मोबाईल फोनमुळे धार्मिक कार्यांवर परिणाम होतो.

आधुनिक भक्ती आणि मोबाईल

मंदिरात मोबाईल घेऊन जाणं योग्य की अयोग्य, याबद्दल धार्मिक आणि शास्त्रीय दृष्टिकोनातून वेगवेगळी मतं असू शकतात. पण या गोष्टीचा इन्कार करता येणार नाही की, आधुनिक काळात, म्हणजेच डिजिटल युगात भक्तीची पद्धतही बदलत आहे. आता तर देवाचं ऑनलाइन दर्शन आणि पूजेची व्यवस्थाही आहे. काही मंदिरांमध्ये फोन घेऊन जाण्यास मनाई असली तरी, काही मंदिरांमध्ये अशी कोणतीही बंदी नाही. भक्त मोबाईल घेऊन जातात आणि फोटो-व्हिडिओच्या माध्यमातून आपली आध्यात्मिक आणि धार्मिक यात्रा अविस्मरणीय बनवतात.

हे उपाय करू शकता:

जर तुम्ही धार्मिक स्थळी किंवा मंदिरात मोबाईल घेऊन जात असाल, तर तो सायलेंट किंवा स्विच ऑफ असल्याची खात्री करा.

मंदिरात दर्शन, ध्यान, मंत्र जप किंवा पूजा-अर्चा करताना वारंवार फोन काढून मेसेज किंवा नोटिफिकेशन पाहू नका.

अनेक मंदिरांमध्ये फोन जमा करण्यासाठी मोबाईल काउंटर असतात, तिथे तुम्ही तुमचे फोन जमा करू शकता.

काही मंदिरांमध्ये फोन घेऊन जाण्यास मनाई नसते, तर काही मंदिरांमध्ये फोन वर्जित असतात. अशा वेळी तुम्हाला मंदिर प्रशासनाच्या नियमांचं पालन करावं लागेल.

QR कोडद्वारे मंदिरात दान करत असाल, तर अशा वेळी मोबाईलचा वापर केवळ दान किंवा सहकार्याच्या उद्देशाने करा. पण यामुळे तुमची पूजा प्रभावित होणार नाही याची काळजी घ्या.

वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न (FAQs):

प्रश्न: मंदिरात मोबाईल घेऊन जाणं पाप आहे का?

उत्तर: नाही, मंदिरात मोबाईल घेऊन जाणं पाप नाही. पण यामुळे पूजेत विघ्न येऊ शकतं.

प्रश्न: मंदिरात मोबाईल सायलेंटवर ठेवून घेऊन जाऊ शकतो का?

उत्तर: होय, जर मंदिरात मोबाईल वर्जित नसेल, तर तुम्ही सायलेंट किंवा स्विच ऑफ करून घेऊन जाऊ शकता.

प्रश्न: मंदिरात काय-काय घेऊन जाऊ नये?

उत्तर: मंदिरात चामड्याच्या वस्तू, टोकदार वस्तू आणि इलेक्ट्रॉनिक उपकरणं इत्यादी घेऊन जाऊ नये.

साताऱ्यातील ड्रग्स फॅक्टरी प्रकरणावरून राजकीय वर्तुळात खळबळ:
साताऱ्यातील ड्रग्स फॅक्टरी प्रकरणावरून राजकीय वर्तुळात खळबळ:.
लिओनल मेस्सीच्या दौऱ्यात गोंधळ अन् लाठीचार्ज
लिओनल मेस्सीच्या दौऱ्यात गोंधळ अन् लाठीचार्ज.
19 डिसेंबरला राजकारणात मोठी घडामोड! पृथ्वीराज चव्हाणांचा खळबळजनक दावा
19 डिसेंबरला राजकारणात मोठी घडामोड! पृथ्वीराज चव्हाणांचा खळबळजनक दावा.
मेस्सीच्या स्वागतासाठी मुंबईत वांद्रे सी लिंकवर आकर्षक रोषणाई
मेस्सीच्या स्वागतासाठी मुंबईत वांद्रे सी लिंकवर आकर्षक रोषणाई.
मुंबईत बेपत्ता मुलांची संख्या वाढली, राज ठाकरेंचा सावल
मुंबईत बेपत्ता मुलांची संख्या वाढली, राज ठाकरेंचा सावल.
शरद पवारांना भारतरत्न देण्याची मागणी, सदावर्ते, पडळकरांनी उडवली खिल्ली
शरद पवारांना भारतरत्न देण्याची मागणी, सदावर्ते, पडळकरांनी उडवली खिल्ली.
42 हजार मिळतात म्हणून पीएचडी? दादांच PhD शिष्यवृत्तीवरचं वक्तव्य वादात
42 हजार मिळतात म्हणून पीएचडी? दादांच PhD शिष्यवृत्तीवरचं वक्तव्य वादात.
पार्थ पवार घोटाळा प्रकरणी अधिकाऱ्यांवर ठपका, त्यांनी का रोखलं नाही?
पार्थ पवार घोटाळा प्रकरणी अधिकाऱ्यांवर ठपका, त्यांनी का रोखलं नाही?.
पार्थ पवार काही छोटं बाळ... जमीन गैरव्यवहार प्रकरणी दमानियांची टीका
पार्थ पवार काही छोटं बाळ... जमीन गैरव्यवहार प्रकरणी दमानियांची टीका.
परबांचं विधानसभेत पेनड्राईव्ह बॉम्ब, 'त्या' अधिकाऱ्यांवर कारवाई होणार?
परबांचं विधानसभेत पेनड्राईव्ह बॉम्ब, 'त्या' अधिकाऱ्यांवर कारवाई होणार?.