AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

पौष महिन्यामध्ये शुभकार्य का केली जात नाहीत?

पंचांगाचा दहावा महिना, पौष महिना लवकरच सुरू होणार आहे. धार्मिक मान्यतेनुसार हा महिना पूजा, जप, तप आणि दानासाठी अत्यंत महत्त्वाचा आहे, परंतु या काळात काही विशेष शुभ आणि शुभ कार्य करण्यास सक्त मनाई आहे. पौष महिन्यात कोणत्या शुभ कार्यांना मनाई आहे आणि त्यामागील कारणे काय आहेत ते जाणून घेऊया.

पौष महिन्यामध्ये शुभकार्य का केली जात नाहीत?
Paush Month ImportanceImage Credit source: Tv9 Bharatvarsh
| Updated on: Dec 04, 2025 | 12:31 AM
Share

धार्मिक मान्यतेनुसार पौष महिन्यात सूर्यदेवतेला विशेष महत्त्व आहे. या वेळी सूर्य दक्षिणायनाच्या दिशेने असतो आणि हिवाळ्याच्या ऋतूचा प्रभाव वाढतो. या काळात देवांची ऊर्जा विश्रांतीच्या अवस्थेत असते, त्यामुळे शुभ कर्माच्या फळात घट होण्याची शक्यता असते, असे म्हटले जाते. या कारणास्तव, विवाह, गृहप्रवेश, मुंडन यासारख्या शुभ क्रिया बंद केल्या जातात. या संपूर्ण महिन्यात अनेक शुभ कार्ये निषिद्ध मानली जातात, म्हणून ज्योतिष आणि धार्मिक दृष्टिकोनातून हा महिना विशेष मानला जातो. हिंदू धर्मातील पंचांगानुसार पौष हा दहावा महिना आहे. या महिन्याला धार्मिक आणि आध्यात्मिक दृष्ट्या विशेष महत्त्व आहे. उत्सवांचा संगम: याच महिन्यात मकर संक्रांती (उत्तरायण) हा मोठा सण येतो.

सूर्य उपासना: पौष महिना सूर्यदेवाची उपासना करण्यासाठी अत्यंत शुभ मानला जातो. या महिन्यात सूर्यदेवाची पूजा केल्याने आरोग्य, समृद्धी आणि तेज प्राप्त होते, अशी मान्यता आहे. पितरांना शांती: हा महिना पूर्वजांना (पितरांना) तर्पण, श्राद्ध, आणि पिंडदान करण्यासाठी उत्तम असतो. यामुळे पितरांचा आशीर्वाद मिळतो.धनु संक्रांती/खरमास: पौष महिन्यात सूर्य धनु राशीत प्रवेश करतो, ज्याला ‘धनु संक्रांती’ किंवा ‘खरमास’ असेही म्हणतात. या काळात धार्मिक कार्यांवर अधिक भर दिला जातो.

सूर्य धनु राशीत प्रवेश करतो (धनु संक्रांती): पौष महिन्याच्या सुरुवातीला सूर्यदेव आपली राशी बदलतो आणि धनु राशीत प्रवेश करतो. सूर्याच्या या संक्रमणाला धनु संक्रांती म्हणतात आणि जोपर्यंत सूर्य धनु राशीत राहतो, तोपर्यंत तो संपूर्ण काळ खरमास किंवा मलमास म्हणून ओळखला जातो.

सूर्याचा प्रभाव कमी होणे : ज्योतिषशास्त्रीय मान्यतेनुसार सूर्य जेव्हा गुरूच्या राशीत प्रवेश करतो तेव्हा त्यांचा प्रभाव काहीसा कमी होतो. कोणत्याही शुभ कार्याच्या यशासाठी आणि शुभ फळासाठी सूर्याच्या शक्तीसाठी हे आवश्यक मानले जाते.

शुभ कर्माच्या फळात घट : खरमासाच्या काळात केलेल्या शुभ कार्याला शुभ फळ मिळत नाही किंवा त्यात अडथळे येतात, असे मानले जाते. त्यामुळे या काळात लग्न, गृहप्रवेश, मुंडन यांसारखी महत्त्वाची कामे पुढे ढकलली जातात.

देवतांचा विश्रांती कालावधी : काही मान्यतेनुसार दक्षिणायन काळ (ज्यामध्ये पौष महिना येतो) हा देवांसाठी विश्रांतीचा काळ मानला जातो, त्यामुळे या वेळी शुभ कामे करणे योग्य मानले जात नाही.

पौष महिन्यात काय करावे?

शुभ कार्ये निषिद्ध असली तरी पौष महिना उपासना आणि आध्यात्मिक उन्नतीसाठी अत्यंत शुभ मानला जातो.

सूर्यदेवाची उपासना : हा महिना विशेषत: सूर्यदेवाला समर्पित आहे. दररोज सूर्याला अर्घ्य द्यावे.

पूर्वजांचे तर्पण : पौष महिन्यातील अमावस्या, पौर्णिमा आणि संक्रांतीच्या दिवशी पितरांना तर्पण करणे अत्यंत पुण्य मानले जाते.

दान : या महिन्यात कोमट कपडे, ब्लँकेट, तीळ, गूळ आणि धान्य दान करणे अत्यंत शुभ आहे.

तप आणि साधना : या महिन्यात नामजप, तप, ध्यान आणि उपवास यामुळे आध्यात्मिक ऊर्जा मिळते.

भाजप-शिंदेंच्या सेनेत भडका: फोडाफोडीवरून शिरसाटांचा भाजपला इशारा
भाजप-शिंदेंच्या सेनेत भडका: फोडाफोडीवरून शिरसाटांचा भाजपला इशारा.
पुतीन भारतात, दोस्ती दमदार..रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष दोन दिवसीय दौऱ्यावर
पुतीन भारतात, दोस्ती दमदार..रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष दोन दिवसीय दौऱ्यावर.
अंदर की बात है, खडसे एकसाथ है? खडसे कुटुंबाची पडद्यामागे भाजपला मदत?
अंदर की बात है, खडसे एकसाथ है? खडसे कुटुंबाची पडद्यामागे भाजपला मदत?.
पवार कुटुंबात भाऊबंदकीचं ग्रहण? लग्नसमारंभातील अनुपस्थितीमुळे चर्चा
पवार कुटुंबात भाऊबंदकीचं ग्रहण? लग्नसमारंभातील अनुपस्थितीमुळे चर्चा.
नगरपालिका निवडणुकीनंतर राड्यानंतर आता EVM लाा CCTV, पोलिसांचा पहारा
नगरपालिका निवडणुकीनंतर राड्यानंतर आता EVM लाा CCTV, पोलिसांचा पहारा.
ईदला बकरीला मिठ्या... तपोवनचं साधूग्राम अन् राणेंनी आणलं हिंद-मुसलमान!
ईदला बकरीला मिठ्या... तपोवनचं साधूग्राम अन् राणेंनी आणलं हिंद-मुसलमान!.
दादांच्या मुलाच डेस्टिनेशन वेडिंग,असं असणार जय पवारांचं बहरीनमधलं लग्न
दादांच्या मुलाच डेस्टिनेशन वेडिंग,असं असणार जय पवारांचं बहरीनमधलं लग्न.
तुम्ही फुटबॉल प्लेअर आहात? आता थेट मेस्सीकडून घ्या धडे, कधी अन् कुठं?
तुम्ही फुटबॉल प्लेअर आहात? आता थेट मेस्सीकडून घ्या धडे, कधी अन् कुठं?.
ॐ, स्वस्तिकची 'पंजा'शी तुलना करताच तुषार भोसलेंचा सपकाळांवर हल्लाबोल
ॐ, स्वस्तिकची 'पंजा'शी तुलना करताच तुषार भोसलेंचा सपकाळांवर हल्लाबोल.
शिंदे सेना-भाजपात भडका, संजय शिरसाट यांचा रवींद्र चव्हाणांना थेट इशारा
शिंदे सेना-भाजपात भडका, संजय शिरसाट यांचा रवींद्र चव्हाणांना थेट इशारा.