AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Pitru Paksha 2021 : या साध्या उपायाने दूर होईल पितृ दोष आणि पितरांचा आशीर्वाद मिळेल

पूर्वजांसाठी श्रद्धेने केलेल्या धार्मिक कार्याला श्राद्ध म्हणतात. पितृपक्षात एखाद्याच्या पूर्वजांच्या आत्म्यांना तृप्त करण्यासाठी शतकांची परंपरा शतकानुशतके चालू आहे. असे मानले जाते की पितृ पक्ष सुरु होताच आपले पूर्वज पृथ्वीवर येतात. पितृपक्ष, पूर्वजांना श्रद्धेचा समर्पित करण्याचा महान सण 20 सप्टेंबर 2021 ते 06 ऑक्टोबर 2021 दरम्यान साजरा केला जाईल.

Pitru Paksha 2021 : या साध्या उपायाने दूर होईल पितृ दोष आणि पितरांचा आशीर्वाद मिळेल
shradh
| Edited By: | Updated on: Sep 20, 2021 | 12:28 PM
Share

मुंबई : पूर्वजांसाठी श्रद्धेने केलेल्या धार्मिक कार्याला श्राद्ध म्हणतात. पितृपक्षात एखाद्याच्या पूर्वजांच्या आत्म्यांना तृप्त करण्यासाठी शतकांची परंपरा शतकानुशतके चालू आहे. असे मानले जाते की पितृ पक्ष सुरु होताच आपले पूर्वज पृथ्वीवर येतात. पितृपक्ष, पूर्वजांना श्रद्धेचा समर्पित करण्याचा महान सण 20 सप्टेंबर 2021 ते 06 ऑक्टोबर 2021 दरम्यान साजरा केला जाईल. या दरम्यान, अशी अनेक धार्मिक कामे आणि उपाय पूर्वजांसाठी केले जातात, जे त्यांना प्रसन्न करतात आणि आम्हाला त्यांचे आशीर्वाद मिळवून देण्यास मदत करतात.

हरिद्वार, प्रयागराज, गया इत्यादी देशातील अनेक प्रमुख तीर्थक्षेत्रांना भेट देऊन पितृ प्रसन्न होतात. या पितृपक्षात काही गोष्टींची विशेष काळजी घेतली जाते, अन्यथा पितृ क्रोधित होतात. ज्यामुळे पितृ दोष होतो. या पितृदोषाचे वर्णन ज्योतिषशास्त्रातही आढळते, याचा थेट अर्थ पूर्वजांची नाराजी आहे. पितृ दोषामुळे व्यक्तीला जीवनात सर्व प्रकारच्या समस्यांना सामोरे जावे लागते.

कोणाला पितृ दोष लागतो

असे मानले जाते की जे लोक पितृ पक्षात आपल्या पूर्वजांचा आदर करत नाहीत, त्यांच्यासाठी पाणी, तिळ, कुश दान करत नाहीत आणि त्यांना नाराज करतात, त्यांना हा दोष लागतो. त्याचप्रमाणे जी व्यक्ती आपल्या पूर्वजांचा किंवा वृद्ध व्यक्तीचा अपमान करते किंवा त्यांच्यासाठी अपमानास्पद शब्द वापरतात त्यांनाही हा पितृ दोष लागतो. असे मानले जाते की पूर्वज कोणत्याही स्वरुपात घरात येऊ शकतात, म्हणून कोणत्याही व्यक्तीबद्दल वाईट विचार मनात आणू नका किंवा त्याचा अपमान करु नका.

पितृपक्षात तर्पण कसे करावे

सनातन परंपरेत पूर्वजांसाठीच्या श्राद्धाला खूप महत्त्व आहे. स्कंद पुराणातील केदार खंडानुसार श्राद्ध केल्याने संतान प्राप्ती होते. ‘श्राद्ध द्वै परमं यश:’ म्हणजे श्राद्धाने परम आनंद आणि कीर्ती प्राप्त होते. श्राद्ध केल्यानेच स्वर्ग आणि मोक्ष प्राप्त होतो. पितृपक्षात पूर्वजांसाठी श्राद्ध करण्यासाठी पूर्वेकडे तोंड करुन तांदळासह तर्पण करावे. यानंतर, उत्तरेकडे तोंड करुन कुशसह जव पाण्यात टाकून तर्पण करावे. यानंतर दक्षिणेकडे वळून डावा पाय वळवून पाण्यात काळे तीळ टाकून कुश-मोटक घालून पितरांना तर्पण अर्पण करा.

टीप – या लेखात देण्यात आलेली माहिती, सूचना आणि मान्यता ही उपलब्ध सामान्य माहितीवर आधारित आहे. कुठलाही उपाय करण्यापूर्वी ज्योतिष विषयातील जाणकारांशी संपर्क करा…

संबंधित बातम्या :

Pitru Paksha 2021 | भाद्रपद पौर्णिमेपासून पितृ पक्षाला सुरुवात, श्राद्ध दरम्यान या गोष्टी लक्षात ठेवा

Pitru Paksha 2021 : पितृ पक्षात शुभ कार्य का केले जात नाही, जाणून घ्या

Follow Us
मोदी सरकार आहे तोपर्यंत कोणी भारताची एक इंचही भूमी बळकावू शकत नाही
मोदी सरकार आहे तोपर्यंत कोणी भारताची एक इंचही भूमी बळकावू शकत नाही.
समन्स म्हणजे अंतिम निर्णय नाही, तपासानंतर पुढील कारवाई ठरते- बावनकुळे
समन्स म्हणजे अंतिम निर्णय नाही, तपासानंतर पुढील कारवाई ठरते- बावनकुळे.
डोंबिवलीत ठाकरे गटाला धक्का; प्रकाश तेलगोटे यांचा भाजपमध्ये पक्षप्रवेश
डोंबिवलीत ठाकरे गटाला धक्का; प्रकाश तेलगोटे यांचा भाजपमध्ये पक्षप्रवेश.
इंदापुरात राष्ट्रवादीच्या बॅनवरून सुनेत्रा पवार यांचाच फोटो गायब...
इंदापुरात राष्ट्रवादीच्या बॅनवरून सुनेत्रा पवार यांचाच फोटो गायब....
राज्यात गॅस तुटवडा; रिक्षाचालकांच्या शिरसाट यांच्या घराबाहेर रांगा
राज्यात गॅस तुटवडा; रिक्षाचालकांच्या शिरसाट यांच्या घराबाहेर रांगा.
अशोक खरात प्रकरणात रुपाली चाकणकर SIT कडून चौकशीसाठी समन्स
अशोक खरात प्रकरणात रुपाली चाकणकर SIT कडून चौकशीसाठी समन्स.
भोंदू खरात प्रकरणाची विशेष कोर्टात सुनावणी; SIT अधिकाऱ्यांकडून....
भोंदू खरात प्रकरणाची विशेष कोर्टात सुनावणी; SIT अधिकाऱ्यांकडून.....
भोंदूबाबा खरात प्रकरणात 11 गुन्हे दाखल, कोर्टात SIT कडून पुन्हा दोन...
भोंदूबाबा खरात प्रकरणात 11 गुन्हे दाखल, कोर्टात SIT कडून पुन्हा दोन....
अशोक खरातला केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह यांच्यापर्यंत कोण घेऊन गेले?
अशोक खरातला केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह यांच्यापर्यंत कोण घेऊन गेले?.
खरातच्या संपर्कात अनेक बडे नेते, राऊतांच्या आरोपांनंतर राजकारण तापले
खरातच्या संपर्कात अनेक बडे नेते, राऊतांच्या आरोपांनंतर राजकारण तापले.