AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Ram Mandir : राम मंदिर उद्घाटनाची तारीख 22 जानेवारीच का ठरवण्यात आली? त्या दिवशी असे असेल ग्रह नक्षत्र

22 जानेवारी 2024 रोजी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या प्रमुख उपस्थितीत अयोध्येत रामललाची प्राणप्रतिष्ठापणा (Ramlala Pran Pratitha) होणार आहे. प्राणप्रतिष्ठापणेसाठी 22 जानेवारी हाच मुहूर्त का निवडण्यात आला असा प्रश्न अनेकांना पडला असेल. जाणून घेऊया या दिवशी ग्रह नक्षत्रांची नेमकी स्थिती कशी आहे?

Ram Mandir : राम मंदिर उद्घाटनाची तारीख 22 जानेवारीच का ठरवण्यात आली? त्या दिवशी असे असेल ग्रह नक्षत्र
अयोध्या Image Credit source: Social Media
| Updated on: Jan 19, 2024 | 2:35 PM
Share

अयोध्या : 22 जानेवारी 2024 रोजी संपूर्ण देश रामाच्या रंगात रंगलेला दिसेल. श्रीरामाच्या जयजयकार  सर्वत्र ऐकू येईल. कारण या दिवशी रामललाचे अयोध्येत आगमन होणार आहे. 22 जानेवारी 2024 रोजी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या प्रमुख उपस्थितीत अयोध्येत रामललाची प्राणप्रतिष्ठापणा (Ramlala Pran Pratitha) होणार आहे. या दिवशी उत्तर प्रदेशमध्ये सार्वजनिक सुट्टी देखील घोषित करण्यात आली आहे. त्यामुळे 23 जानेवारीपासून रामभक्तांना मंदिरात दर्शनासाठी जाता येणार आहे. चला जाणून घेऊया 22 जानेवारी हीच राम मंदिराच्या अभिषेकासाठी का निवडण्यात आली आहे.

अयोध्या राम मंदिर प्राणप्रतिष्ठा मुहूर्त 22 जानेवारी 2024 रोजी का निवडण्यात आला

22 जानेवारी रोजी राम मंदिराच्या अभिषेकासाठी 84 सेकंदांचा अत्यंत सूक्ष्म शुभ मुहूर्त असणार आहे. हा मुहूर्त 12:29 वाजून 8 सेकंदाला सुरू होईल आणि 12:30 वाजून 32 सेकंदाला संपेल.

22 जानेवारी 2024 शुभ मुहूर्त

अभिजित मुहूर्त 12:11 PM ते 12:54 PM सर्वार्थ सिद्धी योग 07:14 AM ते 04:58 AM, 23 जानेवारी अमृत सिद्धी योग 07:14 AM ते 04:58 AM, 23 जानेवारी रवि योग 04:58 AM, 23 जानेवारी ते 07:13 AM, 23 जानेवारी

म्हणूनच 22 जानेवारी 2024 खास आहे

22 जानेवारी रोजी प्राणप्रतिष्ठा मुहूर्तावर मेष राशीचे स्वर्गारोहण होणार आहे. तर गुरु मेष राशीत, चंद्र वृषभ राशीत, केतू कन्या राशीत, मंगळ-बुध-शुक्र धनु राशीत, सूर्य मकर राशीत आणि शनि कुंभ राशीत असेल. ग्रहांची स्थिती अतिशय धार्मिक आणि आध्यात्मिक आहे. या दिवशी मृगशीर्ष नक्षत्र असेल जे स्वतःच खूप शुभ मानले जाते. यासोबतच या दिवशी सर्वार्थ सिद्धी योग आणि अमृत सिद्धी योग यांसारखे शुभ योगही तयार होत आहेत. अशा परिस्थितीत प्रभू रामाच्या प्रतिमेच्या अभिषेकासाठी हा अत्यंत शुभ दिवस आहे.

‘प्राण प्रतिष्ठा’ म्हणजे काय?

‘प्राण प्रतिष्ठा’ हा जैन आणि हिंदू धर्मातील परिचित विधी आहे. या अंतर्गत देवतेची मूर्ती पवित्र केल्यानंतर मंदिरासारख्या पवित्र ठिकाणी स्थापित केली जाते. मूर्तीच्या स्थापनेच्या वेळी, पुजारी वैदिक मंत्रांच्या जप दरम्यान अनेक विधी करतात. प्राण या शब्दाचा अर्थ प्राणशक्ती आणि प्रतिष्ठा म्हणजे स्थापना. प्राणप्रतिष्ठा किंवा अभिषेक सोहळा म्हणजे मूर्तीतील प्राणशक्तीला आमंत्रण देणे. 22 जानेवारी रोजी राममंदिरात प्राण अर्पण करून रामललाच्या मूर्तीत प्राणशक्तीचे आवाहन केले जाईल.

(वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे.याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

... तर नार्वेकरांना राजीनामा द्यावा लागेल! राऊतांनी स्पष्टच सांगितलं
... तर नार्वेकरांना राजीनामा द्यावा लागेल! राऊतांनी स्पष्टच सांगितलं.
देशाला गुलामीतून मुक्त करण्यासाठी टिपूने बलिदान दिलं! ओवैसींचं विधान
देशाला गुलामीतून मुक्त करण्यासाठी टिपूने बलिदान दिलं! ओवैसींचं विधान.
माझ्या नादी लागू नका; श्रीकांत शिंदेंचा गणेश नाईकांना इशारा
माझ्या नादी लागू नका; श्रीकांत शिंदेंचा गणेश नाईकांना इशारा.
पुण्यात भाजप-काँग्रेस कार्यकर्त्यांमध्ये राडा, कार्यकर्ता जखमी
पुण्यात भाजप-काँग्रेस कार्यकर्त्यांमध्ये राडा, कार्यकर्ता जखमी.
काँग्रेसची अधोगती मतांच्या राजकारणामुळे; श्रीकांत शिंदेंची टीका
काँग्रेसची अधोगती मतांच्या राजकारणामुळे; श्रीकांत शिंदेंची टीका.
तेजस ठाकरेंवर रिलायन्स रुग्णालयात उपचार सुरू!
तेजस ठाकरेंवर रिलायन्स रुग्णालयात उपचार सुरू!.
सपकाळांकडून छत्रपती शिवाजी महाराजांचा एकेरी उल्लेख; भाजप आक्रमक
सपकाळांकडून छत्रपती शिवाजी महाराजांचा एकेरी उल्लेख; भाजप आक्रमक.
सपकाळांना महाराष्ट्राचा इतिहास माहित नाही! अतुल सावेंची टीका
सपकाळांना महाराष्ट्राचा इतिहास माहित नाही! अतुल सावेंची टीका.
भाजपकडून हिंदू-मुस्लिम रंग देण्याचं काम! हर्षवर्धन सपकाळांकडून टीका
भाजपकडून हिंदू-मुस्लिम रंग देण्याचं काम! हर्षवर्धन सपकाळांकडून टीका.
हर्षवर्धन सपकाळांच्या विरोधात पुण्यात भाजप- काँग्रेसचे आंदोलक आक्रमक
हर्षवर्धन सपकाळांच्या विरोधात पुण्यात भाजप- काँग्रेसचे आंदोलक आक्रमक.