AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

नवीन वर्ष सुरू होण्यापूर्वी ‘या’ वस्तू घराबाहेर काढा

Vastu Tips: वास्तु शास्त्रात सांगितले आहे की नवीन वर्षाच्या आधी महत्त्वाच्या नसलेल्या गोष्टी घराबाहेर फेकल्या पाहिजेत. असे न केल्यास जीवनात आर्थिक अडचणी वाढू शकतात. अशा परिस्थितीत, नवीन वर्ष सुरू होण्यापूर्वी कोणत्या गोष्टी घराबाहेर फेकल्या पाहिजेत ते जाणून घेऊया?

नवीन वर्ष सुरू होण्यापूर्वी 'या' वस्तू घराबाहेर काढा
vastu-tipsImage Credit source: Tv9 Network
| Edited By: | Updated on: Dec 21, 2025 | 5:05 PM
Share

हिंदू धर्मात वास्तूशास्त्र हे केवळ घर बांधण्याचे तंत्र नसून ते एक प्राचीन विज्ञान आहे, ज्याचा उगम ‘स्थापत्यवेद’ या ऋग्वेदाच्या उपवेदातून झाला आहे. वास्तू या शब्दाचा अर्थ ‘निवासस्थान’ असा होतो आणि शास्त्राचा अर्थ ‘नियम’ असा होतो. हिंदू परंपरेनुसार, प्रत्येक जागेत ‘वास्तू पुरुष’ वास करतो, जो त्या भूमीचा अधिष्ठाता देव मानला जातो. वास्तूशास्त्राचे मुख्य उद्दिष्ट निसर्गातील पंचमहाभूते पृथ्वी, जल, अग्नी, वायू आणि आकाश यांचा मानवी जीवनाशी समतोल साधणे हे आहे. जेव्हा घराची रचना या पाच तत्वांच्या आणि दिशांच्या ऊर्जेनुसार असते, तेव्हा त्या घरात राहणाऱ्या व्यक्तींना वैश्विक ऊर्जे लाभ मिळतो. वास्तूशास्त्राचे आध्यात्मिक आणि व्यावहारिक महत्त्व अत्यंत सखोल आहे. हिंदू धर्मात दिशांना विशेष देवतांचे स्थान दिले आहे; जसे की ईशान्य दिशा (ईश्वर), आग्नेय दिशा (अग्नी), दक्षिण दिशा (यम) आणि उत्तर दिशा (कुबेर).

या दिशांच्या गुणधर्मानुसार घराची मांडणी केल्यास घरात सकारात्मक ऊर्जेचा प्रवाह अखंड राहतो. उदाहरणार्थ, ईशान्येला देवघर असल्यास सात्विक विचारांची वृद्धी होते, तर आग्नेयेला स्वयंपाकघर असल्यास अन्नाद्वारे उत्तम आरोग्य लाभते. वास्तू नियमांचे पालन केल्यामुळे घरातील नकारात्मकता, विनाकारण होणारे कलह आणि आर्थिक अडचणी दूर होण्यास मदत होते, असे मानले जाते. आधुनिक काळातही वास्तूशास्त्राचे महत्त्व कमी झालेले नाही, कारण ते मानवी शरीराच्या चुंबकीय क्षेत्राचा आणि सूर्यप्रकाशाचा विचार करते.

वास्तूशास्त्राचे पालन केल्यामुळे घरात राहणाऱ्या सदस्यांना मानसिक शांती, शारीरिक आरोग्य आणि कामात यश मिळते. जर वास्तूमध्ये दोष असेल, तर तो व्यक्तीच्या प्रगतीत अडथळे निर्माण करू शकतो. म्हणूनच, भूमीपूजनापासून ते गृहप्रवेशापर्यंत प्रत्येक टप्प्यावर वास्तूशास्त्राचा आधार घेतला जातो. थोडक्यात, वास्तूशास्त्र हे मानवाला निसर्गाच्या सानिध्यात राहून सुख, समृद्धी आणि आध्यात्मिक समाधान मिळवून देण्याचे एक शास्त्रशुद्ध साधन आहे. 2026 हे वर्ष काही दिवसांतच सुरू होणार आहे. प्रत्येकाची अपेक्षा असते की नवीन वर्ष त्यांच्यासाठी आनंद आणि नवीन संधी घेऊन येईल. तथापि, त्या व्यक्तीने केलेल्या छोट्या उणीवांमुळे देखील मोठ्या समस्या उद्भवू शकतात. वास्तुशास्त्रात सांगितले आहे की महत्त्वाच्या नसलेल्या गोष्टी नवीन वर्षाच्या आधी घराबाहेर फेकून दिल्या पाहिजेत. असे न केल्यास जीवनात आर्थिक अडचणी वाढू शकतात. अशा परिस्थितीत, नवीन वर्ष सुरू होण्यापूर्वी कोणत्या गोष्टी घराबाहेर फेकल्या पाहिजेत ते जाणून घेऊया?

नवीन वर्षाच्या आधी या वस्तू घरातून काढून टाका. खराब घड्याळ – वास्तुनुसार खराब झालेली आणि बंद झालेली घड्याळे घराबाहेर काढा किंवा त्या घड्याळात सेल लावून त्यांची वेळ दुरुस्त करावी. घरात कुलूपबंद घड्याळे ठेवू नयेत. असे मानले जाते की यामुळे जीवनातील प्रगती खुंटू शकते. आर्थिक अडचणी येऊ शकतात.

वाळलेल्या आणि सुकलेल्या वनस्पती – घरात कधीही कोरडी आणि कोमेजलेली रोपे ठेवू नयेत. वाळलेली आणि वाळलेली रोपे घरात नकारात्मकतेचे निवासस्थान बनतात. घरातील लोकांची आर्थिक प्रगतीही थांबेल, म्हणून नवीन वर्ष सुरू होण्यापूर्वी घरातील वाळलेली आणि सुकलेली रोपे काढून टाका.

तुटलेली शिल्पे – घरात तुटलेल्या मूर्ती ठेवू नयेत. यामुळे घरात समस्या निर्माण होऊ शकतात. या मूर्ती एखाद्या मंदिर किंवा पिंपळाच्या झाडाखाली ठेवा. नवीन वर्षाच्या आधी घरात नवीन मूर्ती आणा.

तुटलेली काच – घरात काचेची तुटलेली भांडी किंवा काचा ठेवू नये. वास्तुनुसार घरात काचा फुटल्याने समस्या उद्भवू शकतात. घरात फुटलेल्या काचा असतील तर आर्थिक चणचण येऊ शकते. अपघात होण्याची शक्यता आहे.

झाडू – झाडू हे माता लक्ष्मीचे प्रतीक मानले जाते, म्हणून घरात कधीही तुटलेला झाडू ठेवू नका. असे मानले जाते की ज्या घरात तुटलेला झाडू ठेवला जातो त्या घरातून माता लक्ष्मी निघून जाते.

Follow Us
गॅस टंचाईचा फटका, शेकडो मुलींच्या जेवणाचा प्रश्न गंभीर; वसतिगृहातील
गॅस टंचाईचा फटका, शेकडो मुलींच्या जेवणाचा प्रश्न गंभीर; वसतिगृहातील.
बच्चू कडूंवरील त्या आरोपांवर बावनकुळे नेमकं काय म्हणाले?
बच्चू कडूंवरील त्या आरोपांवर बावनकुळे नेमकं काय म्हणाले?.
नेत्यांमध्ये विसंवाद उफाळला? शिवाजी गर्जे आणि तटकरे यांच्यात वाद...
नेत्यांमध्ये विसंवाद उफाळला? शिवाजी गर्जे आणि तटकरे यांच्यात वाद....
महापालिकेतील वरिष्ठ लिपिकाची महिला कर्मचाऱ्याकडे शरीर सुखाची मागणी
महापालिकेतील वरिष्ठ लिपिकाची महिला कर्मचाऱ्याकडे शरीर सुखाची मागणी.
अजितदादांच्यानंतर दुसरी फुली कोणत्या बड्या नेत्याच्या नावावर?
अजितदादांच्यानंतर दुसरी फुली कोणत्या बड्या नेत्याच्या नावावर?.
नीलम गोऱ्हे अडचणीत येणार? तृप्ती देसाई यांचा नवा दावा काय?
नीलम गोऱ्हे अडचणीत येणार? तृप्ती देसाई यांचा नवा दावा काय?.
रुपाली चाकणकरांचे अशोक खरातला 177 कॉल तर उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदेंचे
रुपाली चाकणकरांचे अशोक खरातला 177 कॉल तर उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदेंचे.
अंजन गावात छत्रपती शिवरायांच्या पुतळ्यावरून वाद
अंजन गावात छत्रपती शिवरायांच्या पुतळ्यावरून वाद.
मुंबईतील शाळांमध्ये 'मनाचे श्लोक' सक्तीचे? ठाकरे गट आणि एमआयएममध्ये...
मुंबईतील शाळांमध्ये 'मनाचे श्लोक' सक्तीचे? ठाकरे गट आणि एमआयएममध्ये....
अशोक खरात प्रकरणात मोठा खुलासा; तृप्ती देसाईंनी केला घाम फुटणारा आरोप
अशोक खरात प्रकरणात मोठा खुलासा; तृप्ती देसाईंनी केला घाम फुटणारा आरोप.