AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

तुमच्या नावावर किती सिम कार्ड आहेत? एका मिनिटात शोधा आणि नको असलेले नंबर ब्लॉक करा

आजकाल ऑनलाइन फसवणुकीचे प्रमाण खूप वाढले आहे. अनेकदा गुन्हेगार दुसऱ्यांच्या नावावर सिम कार्ड घेऊन त्याचा गैरवापर करतात. तुमच्या आधार कार्डवर किती सिम कार्ड सुरू आहेत, हे जाणून घेणे खूप महत्त्वाचे आहे.

तुमच्या नावावर किती सिम कार्ड आहेत? एका मिनिटात शोधा आणि नको असलेले नंबर ब्लॉक करा
तुमच्या आधार कार्डवर किती सिम कार्ड ॲक्टिव्ह आहेत? घरबसल्या मिनिटांत तपासाImage Credit source: Freepik
साक्षी कणसे
साक्षी कणसे | Edited By: | Updated on: Aug 14, 2025 | 5:47 PM
Share

आजच्या काळात ऑनलाइन फसवणुकीचे प्रमाण खूप वाढले आहे. अशा परिस्थितीत, तुमच्या नावाचा किंवा ओळखपत्राचा गैरवापर होत नाही ना, याची खात्री करणे खूप महत्त्वाचे आहे. अनेकदा गुन्हेगार दुसऱ्या व्यक्तीच्या आधार कार्डचा वापर करून सिम कार्ड घेतात आणि त्याचा गैरवापर करतात. तुम्हाला तुमच्या आधार कार्डवर किती सिम कार्ड सक्रिय आहेत, हे जाणून घ्यायचे असेल तर एक सोपा मार्ग आहे. भारत सरकारने त्यासाठी एक खास वेबसाइट सुरू केली आहे, जिथे तुम्ही घरबसल्या ही माहिती मिळवू शकता आणि अनावश्यक नंबर लगेच बंद (Block) करू शकता.

तुमच्या आयडीवर किती सिम कार्ड आहेत ते कसे तपासावे?

ही प्रक्रिया खूप सोपी आणि सुरक्षित आहे. यासाठी तुम्हाला खालील स्टेप फॉलो कराव्या लागतील:

  • स्टेप 1: सर्वात आधी भारत सरकारच्या अधिकृत वेबसाइट tafcop.dgtelecom.gov.in वर जा.
  • स्टेप 2: वेबसाइटवर तुमचा चालू असलेला मोबाइल नंबर (Mobile Number) आणि दिलेला कॅप्चा कोड (Captcha Code) टाका. त्यानंतर ‘Validate’ या पर्यायावर क्लिक करा.
  • स्टेप 3: तुमच्या मोबाइल नंबरवर एक OTP येईल. तो OTP टाकून लॉगइन करा.
  • स्टेप 4: लॉगइन केल्यानंतर, तुम्हाला तुमच्या आधार कार्डशी जोडलेल्या सर्व मोबाइल नंबरची यादी दिसेल.

अनावश्यक नंबर ब्लॉक कसा कराल?

  • तुम्ही पाहलेल्या यादीमध्ये तुम्हाला एखादा नंबर दिसला, जो तुम्ही वापरत नाही किंवा तुमच्या कुटुंबातील कोणी वापरत नाही, तर तुम्ही तो नंबर लगेच ब्लॉक करण्यासाठी रिपोर्ट करू शकता.
  • तुमच्या यादीतील जो नंबर तुम्हाला बंद करायचा आहे, तो निवडा.
  • त्यानंतर ‘Report’ या पर्यायावर क्लिक करा.
  • रिपोर्ट केल्यानंतर तुम्हाला एक रेफरन्स नंबर मिळेल. हा नंबर तुम्ही भविष्यात तुमच्या तक्रारीची स्थिती तपासण्यासाठी वापरू शकता. यामुळे तो नंबर लवकरच बंद होईल आणि त्याचा गैरवापर थांबेल.

एका आयडीवर किती सिम घेता येतात?

भारताच्या नियमांनुसार, एका आयडीवर तुम्ही जास्तीत जास्त 9 सिम कार्ड सक्रिय ठेवू शकता. पण जम्मू-काश्मीर, आसाम आणि ईशान्येकडील राज्यांमध्ये मात्र ही मर्यादा 6 सिम कार्ड इतकी आहे.

तुमच्या नावाने किती सिम कार्ड सुरू आहेत, हे नियमितपणे तपासत राहणे आवश्यक आहे. ही एक साधी आणि महत्त्वाची सवय आहे, जी तुम्हाला संभाव्य ऑनलाइन फसवणुकीपासून वाचवू शकते.

Follow Us
थेट उद्धव ठाकरेंच्या पक्षप्रमुख पदावरच प्रश्नचिन्ह; शिंदे गटाचा...
थेट उद्धव ठाकरेंच्या पक्षप्रमुख पदावरच प्रश्न चिन्ह, शिंदे गटाचा युत्किवाद ठाकरेंचं टेन्शन वाढवणार?
बीडच्या पाटोद्यात मराठा आंदोलकांसाठी जेवण आणि पाण्याची व्यवस्था
Beed Maratha Protesters | बीडच्या पाटोद्यात मराठा आंदोलकांसाठी जेवण आणि पाण्याची मोठी व्यवस्था
अभिनेत्री शिल्पा शेट्टीच्या घरी बाप्पाचे आगमन, नवनीत राणांनी घेतले...
अभिनेत्री शिल्पा शेट्टीच्या घरी बाप्पाचे आगमन, नवनीत राणांनी घेतले दर्शन; खास सजावटीने वेधले लक्ष!
कागदी परवान्याला ब्रेक! आता महाराष्ट्रात खनिजांवर असेल डिजिटल वॉच...
कागदी परवान्याला ब्रेक! आता महाराष्ट्रात खनिजांवर असेल डिजिटल वॉच, नेमका अर्थ काय?
नवनीत राणांचा उद्धव ठाकरेंवर गंभीर आरोप; दिशा सालियन प्रकरणात...
नवनीत राणांचा उद्धव ठाकरेंवर गंभीर आरोप; दिशा सालियन प्रकरणात... नेमकं काय म्हणाल्या?
जरांगेंनी वापरलेल्या भाषेचे कॅबिनेट बैठकीत पडसाद, थेट सभेत...
Manoj Jarange Patil : जरांगेंनी वापरलेल्या भाषेचे कॅबिनेट बैठकीत पडसाद, थेट सभेत मंत्र्यांनी व्यक्त केली नाराजी
शिवसेना पक्ष, चिन्हावरील आजची सुनावणी संपली; मात्र आजच्या सुनावणीत...
Shivsena Hearing Big Update | शिवसेना पक्ष, चिन्हावरील आजची सुनावणी संपली; मात्र आजच्या सुनावणीत असं काय घडलं?
निवडणूक आयोग्यच, ठाकरे गटाने केल्या तीन चुका, सुप्रीम कोर्टात शिंदे...
निवडणूक आयोग्यच, ठाकरे गटाने केल्या तीन चुका, सुप्रीम कोर्टात शिंदे गटाचा युक्तिवाद; पक्षाचे चिन्ह कोणाला मिळणार?
CM फडणवीसांचं मराठा आंदोलनाबाबत मोठं विधान; 12 मागण्या मान्य, एक...
CM फडणवीसांचं मराठा आंदोलनाबाबत मोठं विधान; 12 मागण्या मान्य, एक मागणी... नेमकं काय म्हणाले?
कोल्हापूरच्या महालक्ष्मी गाभाऱ्याची कुडाळमध्ये हुबेहूब प्रतिकृती...
कोल्हापूरच्या महालक्ष्मी गाभाऱ्याची कुडाळमध्ये हुबेहूब प्रतिकृती, पर्यावरणपूरक गणपती देखावा