AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

उन्हाचा पारा वाढला, टू-व्हीलर चालवणाऱ्यांनो उन्हाच्या तडाख्यातून वाचण्यासाठी काय कराल?

देशाच्या अनेक भागांत, विशेषतः दिल्ली आणि उत्तर भारतात उष्णतेची तीव्र लाट (Heatwave) पसरली आहे. हवामान खात्याने रेड अलर्ट जारी केला असून, याचा सर्वाधिक फटका दुचाकी चालकांना बसत आहे.

उन्हाचा पारा वाढला, टू-व्हीलर चालवणाऱ्यांनो उन्हाच्या तडाख्यातून वाचण्यासाठी काय कराल?
Heatwave Alert Bike Riders
| Edited By: | Updated on: Apr 27, 2026 | 6:09 PM
Share

वाढत्या उन्हामुळे दुपारी बाईकवरून प्रवास करणे आव्हानात्मक ठरत आहे. गरम रस्ते आणि वरून पडणारे प्रखर ऊन यामुळे शरीरातील पाण्याचे प्रमाण वेगाने कमी होते. हवामान विभागाने बाईक स्वारांना विशेष सावधगिरी बाळगण्यास सांगितले आहे. जर तुम्हालाही कामानिमित्त उन्हात बाईक बाहेर काढावी लागत असेल, तर उष्माघाताचे धोके टाळण्यासाठी काही महत्त्वाचे बदल करणे गरजेचे आहे.

दिल्ली आणि उत्तर भारतातील अनेक राज्यांमध्ये जोरदार उष्मा पडणार आहे. भारतीय हवामान विभागाने (आयएमडी) उष्णतेच्या लाटेबाबत इशारा दिला आहे. तापमान वेगाने वाढत आहे आणि उष्ण वारे वाहत आहेत, म्हणून विशेषत: दैनंदिन प्रवासी आणि दुचाकीस्वारांनी सावधगिरी बाळगणे आवश्यक आहे.

 राज्यांमध्ये उष्णतेच्या लाटेचा इशारा

आयएमडीने 25 एप्रिलसाठी दिल्लीत यलो अलर्ट जारी केला आहे. दिवसभर काही भागात उष्णतेची लाट येण्याची शक्यता आहे. वाऱ्याचा वेग ताशी 15 ते 25 किमी आणि कधीकधी 35 किमी / ताशी पर्यंत असू शकतो. पंजाब, हरियाणा आणि चंदीगडमध्येही आज उष्णतेचा प्रभाव असेल.

येत्या काही दिवसांत उत्तर प्रदेश, राजस्थान, मध्य प्रदेश आणि छत्तीसगडच्या बर् याच भागातही असाच उष्णता जाणवू शकतो. तथापि, 26 एप्रिलपासून हलक्या पावसामुळे थोडा दिलासा मिळण्याची शक्यता आहे. सध्या दिल्लीतील तापमान 45 अंशांवर पोहोचले आहे.

दुचाकीस्वारांना जास्त धोका का असतो?

जे लोक दुचाकी किंवा स्कूटर चालवतात त्यांना सर्वात जास्त समस्या असतात कारण ते थेट सूर्यप्रकाशात असतात. त्या वर, हेल्मेट आणि जॅकेट परिधान केल्याने शरीरात अधिक उष्णता अडकते, ज्यामुळे डिहायड्रेशन आणि उष्माघाताचा धोका वाढतो.

उष्माघातापासून वाचण्यासाठी 5 सोप्या टिप्स

पाणी पित रहा: तहान लागली आहे की नाही, थोडे थोडे पाणी पित रहा. आपल्याबरोबर पाण्याची बाटली ठेवा. नारळ पाण्यासारखे पेय देखील फायदेशीर आहे. हवेशीर कपडे घाला: हलके आणि एअर-पासिंग जॅकेट आणि हेल्मेट निवडा. जाळी जॅकेट चांगले आहेत. दुपार टाळा: सकाळी लवकर किंवा संध्याकाळी प्रवास करण्याचा प्रयत्न करा, दुपारचा तेजस्वी सूर्य टाळा. मध्यंतरी विश्रांती घ्या : जर तुम्हाला लांबचा प्रवास असेल तर सावलीत रहा आणि थोडी विश्रांती घ्या. लक्षणे ओळखा: चक्कर येणे, डोकेदुखी, जास्त घाम येणे किंवा उलट्या झाल्यासारखे वाटत असल्यास त्वरित सतर्क रहा.

प्रवाशांसाठी सल्ला

डॉक्टरांचे म्हणणे आहे की जर ते फार आवश्यक नसेल तर दुपारी बाहेर जाणे टाळा. फिकट रंगाचे सैल कपडे घाला. तसेच दुचाकी चालवताना सनग्लासेस आणि सनस्क्रीन वापरा, यामुळे सूर्यप्रकाशाचा प्रभाव कमी होईल.

Follow Us
नाशिक आयटी कंपनीतील निदा खानचं काय होणार? जामीन अर्जावर सुनावणी पूर्ण
नाशिक आयटी कंपनीतील निदा खानचं काय होणार? जामीन अर्जावर सुनावणी पूर्ण.
थरकाप उडवणारी घटना! इतका भयंकर अपघात की तिघांचा जागीच मृत्यू अन्...
थरकाप उडवणारी घटना! इतका भयंकर अपघात की तिघांचा जागीच मृत्यू अन्....
मुंबईत धक्कादायक घटना; विषबाधेमुळे एकाच कुटुंबातील चौघांचा मृत्यू
मुंबईत धक्कादायक घटना; विषबाधेमुळे एकाच कुटुंबातील चौघांचा मृत्यू.
रायगडच्या नगरपंचायतीत मोठा ट्विस्ट, अपात्र 7 नगरसेवक पुन्हा पात्र
रायगडच्या नगरपंचायतीत मोठा ट्विस्ट, अपात्र 7 नगरसेवक पुन्हा पात्र.
परिवहन मंत्री प्रताप सरनाईकांविरोधात त्या जमिनवादावरुन पोलिसात तक्रार
परिवहन मंत्री प्रताप सरनाईकांविरोधात त्या जमिनवादावरुन पोलिसात तक्रार.
पारा थेट 46 अंशावर, कडाक्याच्या उन्हामुळे आरोग्यावर काय परिणाम होतोय?
पारा थेट 46 अंशावर, कडाक्याच्या उन्हामुळे आरोग्यावर काय परिणाम होतोय?.
...तरच विधानपरिषद निवडणूक बिनविरोध होईल, महाविकास आघाडीत घडामोडींना...
...तरच विधानपरिषद निवडणूक बिनविरोध होईल, महाविकास आघाडीत घडामोडींना....
मराठी सक्तीचा निर्णय लांबणीवर; प्रताप सरनाईकांनी केली मोठी घोषणा.....
मराठी सक्तीचा निर्णय लांबणीवर; प्रताप सरनाईकांनी केली मोठी घोषणा......
राघव चड्ढांचा 'आप'ला दे धक्का, पण भाजपामध्ये जाण्याआधी वाद काय झाला?
राघव चड्ढांचा 'आप'ला दे धक्का, पण भाजपामध्ये जाण्याआधी वाद काय झाला?.
मोठी बातमी ! मराठी सक्तीच्या मुदतवाढीवर सस्पेन्स कायम; परिवहन मंत्री..
मोठी बातमी ! मराठी सक्तीच्या मुदतवाढीवर सस्पेन्स कायम; परिवहन मंत्री...