AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

PF मधून लवकर पैसे काढणे महाग ठरू शकते? जाणून घ्या

तुम्ही PF काढण्याचा विचार करत असाल तर ही बातमी वाचा. घाईघाईत PF चे पैसे काढणे कधीकधी हानिकारक सिद्ध होऊ शकते. जाणून घेऊया.

PF मधून लवकर पैसे काढणे महाग ठरू शकते? जाणून घ्या
EPFO Withdrawing money Image Credit source: Instagram
| Edited By: | Updated on: Nov 13, 2025 | 2:47 PM
Share

तुम्ही 5 वर्षांपूर्वी PF काढला तर त्यावर कर आकारला जाऊ शकतो? EPFO ही सामान्यत: करमुक्त योजना मानली जाते, परंतु त्यासाठी काही आवश्यक अटी पूर्ण कराव्या लागतात. EPF मधून पैसे काढण्यावर केव्हा कर आकारला जातो आणि केव्हा नाही हे सोप्या भाषेत समजून घेऊया. EPF ला ‘एक्झेम्ट-एक्झेम्ट-एक्झेम्प्ट’ म्हणजेच EEE योजना असे म्हणतात. याचा अर्थ असा की तुम्ही त्यात जमा केलेले पैसे कर आकारले जात नाहीत आणि गुंतवणुकीवर मिळणारे व्याजही करमुक्त आहे. याशिवाय मॅच्युरिटीवर मिळणारी संपूर्ण रक्कम देखील करमुक्त आहे. जर तुम्ही ही गुंतवणूक किमान 5 वर्ष ठेवली असेल. जुन्या कर प्रणालीत, EPF मध्ये केलेल्या योगदानास 80 सी अंतर्गत 1.5 लाख रुपयांपर्यंत कर सूट मिळते. नवीन कर प्रणालीत, हा लाभ केवळ नियोक्त्याच्या योगदानावर लागू होतो.

EPF काढण्याची परवानगी कधी दिली जाते?

वयाच्या 55 व्या वर्षी निवृत्त झाल्यावरच तुम्ही EPF ची रक्कम पूर्णपणे काढू शकता किंवा तब्येत बिघडणे, परदेशात स्थायिक होणे किंवा कंपनी बंद करणे यासारख्या कोणत्याही कारणास्तव नोकरी कायमची सोडू शकता. काही प्रकरणांमध्ये, ऐच्छिक सेवानिवृत्ती किंवा कपातीनंतरही PF काढण्याची परवानगी दिली जाते. तथापि, सदस्य किमान दोन महिन्यांपासून बेरोजगार असला तरीही EPF ची संपूर्ण रक्कम काढली जाऊ शकते.

5 वर्षांपूर्वी EPF मधून पैसे काढण्यावर कर कसा आकारला जातो?

तुम्ही 5 वर्षांची सलग सेवा पूर्ण केली नसेल आणि EPF ची रक्कम काढली असेल तर त्यावर TDS (टॅक्स डिडक्टेड अॅट सोर्स) कापला जातो. जर तुम्ही पॅन दिला असेल तर TDS दर 10% आहे. पॅन न दिल्यास हा दर 34.6 टक्क्यांच्या आसपास होतो.

परंतु काही परिस्थितींमध्ये TDS कापला जात नाही, जसे की जेव्हा PF खाते एकाकडून दुसऱ्या ठिकाणी हस्तांतरित केले जात असेल किंवा जेव्हा आजारपण किंवा कंपनी बंद होणे यासारख्या आपल्या नियंत्रणाबाहेरील एखाद्या गोष्टीमुळे आपली नोकरी गमावली जाते.

5 वर्षांच्या सेवेची गणना कशी केली जाते?

येथे ‘5 वर्ष सेवा’ याचा अर्थ केवळ एका नोकरीत पाच वर्ष असा होत नाही, जर तुम्ही एक कंपनी सोडून दुसऱ्या कंपनीत सामील झाला असाल आणि PF ट्रान्सफर केला असेल तर मागील नोकरीची सेवा देखील गणली जाते. म्हणजेच, जर तुमच्या नोकरीचा एकूण कालावधी 5 वर्षांपेक्षा जास्त असेल तर PF काढण्यावर कोणताही कर आकारला जाणार नाही.

याव्यतिरिक्त, जर आजारपण, अपघात किंवा बेकायदेशीर संपामुळे आपल्या नोकरीत व्यत्यय आला असेल तर ती निरंतर सेवा देखील मानली जाईल.

TDS टाळता येऊ शकतो का?

जर सेवा 5 वर्षांपेक्षा कमी असेल तर थेट TDS टाळण्याचा कोणताही मार्ग नाही. तथापि, PF चे पैसे काढण्याऐवजी PF चे पैसे नवीन PF खात्यात ट्रान्सफर करणे हा एक स्मार्ट मार्ग आहे. ही एक चालू सेवा मानली जाईल आणि जेव्हा एकूण सेवा 5 वर्षांपेक्षा जास्त असेल तेव्हा संपूर्ण पैसे करमुक्त असतील.

Follow Us
भर उन्हात बिबट्यांची पाण्यासाठी वणवण भटकंती
भर उन्हात बिबट्यांची पाण्यासाठी वणवण भटकंती.
शेतकरी कर्जमाफीवरून इम्तियाज जलील यांनी सरकारला धरलं धारेवर!
शेतकरी कर्जमाफीवरून इम्तियाज जलील यांनी सरकारला धरलं धारेवर!.
आजोबा पेक्षा नातू श्रीमंत!प्रतिज्ञापत्रात पार्थ पवारांची संपत्ती किती?
आजोबा पेक्षा नातू श्रीमंत!प्रतिज्ञापत्रात पार्थ पवारांची संपत्ती किती?.
रोहित पवारांच्या कारखान्यामुळे अजित पवारांचा विमान अपघात?
रोहित पवारांच्या कारखान्यामुळे अजित पवारांचा विमान अपघात?.
बुलढाण्यातील चिखली विधानसभा मतदारसंघात काँग्रेसला धक्का
बुलढाण्यातील चिखली विधानसभा मतदारसंघात काँग्रेसला धक्का.
इराण–इस्त्रायल युद्धाचा परिणाम; घरगुती गॅस सिलिंडर महाग,महिलांमध्ये...
इराण–इस्त्रायल युद्धाचा परिणाम; घरगुती गॅस सिलिंडर महाग,महिलांमध्ये....
युद्धामुळे शिपिंग सेवा ठप्प; JNPA बंदरावर 1500 कंटेनर अडकले
युद्धामुळे शिपिंग सेवा ठप्प; JNPA बंदरावर 1500 कंटेनर अडकले.
शरद पवार यांच्यापेक्षा पार्थ पवार यांची संपती जास्त
शरद पवार यांच्यापेक्षा पार्थ पवार यांची संपती जास्त.
रोहित पवारांशी संबंधित साखर कारखान्याच्या प्रदूषणामुळे विमान अपघात?
रोहित पवारांशी संबंधित साखर कारखान्याच्या प्रदूषणामुळे विमान अपघात?.
अधिवेशनात एक दोन दिवस येतात, मीडियासमोर... शिरसाटांचा ठाकरेंना टोला
अधिवेशनात एक दोन दिवस येतात, मीडियासमोर... शिरसाटांचा ठाकरेंना टोला.