AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

1 रुपयांपासून सोन्यात गुंतवणूक करा, ‘हे’ पर्याय जाणून घ्या

तुम्हाला सोन्यात गुंतवणूक करायची असेल तर ही बातमी नक्की वाचा. आता तुम्हाला अगदी 1 रुपयांपासून सोन्यात गुंतवणूक करणे शक्य आहे, याविषयी जाणून घ्या.

1 रुपयांपासून सोन्यात गुंतवणूक करा, ‘हे’ पर्याय जाणून घ्या
gold mutual funds
| Edited By: | Updated on: Oct 11, 2025 | 3:33 PM
Share

सोन्यावरील मेकिंग चार्जेस वाचवायचे असेल तर तुम्ही सोन्यात 1 रुपयांपासून गुंतवणूक करून वाचवू शकतात. यानिमित्ताने तुमची बचतही होईल. आता सोने खरेदी करण्यासाठी दागिन्यांवर पैसे खर्च करण्याची गरज नाही. हा आता विविध पर्याय आले आहेत. त्यात डिजिटल गोल्ड, ईटीएफ, म्युच्युअल फंड आणि एसजीबी सारखे स्मार्ट पर्याय तुम्हाला दिसेल, चला तर मग जाणून घेऊया.

सणासुदीच्या काळात प्रत्येकजण सोने खरेदी करण्याची तयारी करत आहे, मात्र आता काळ बदलला आहे. सोन्यात गुंतवणूक करण्यासाठी दागिने खरेदी करणे आता आवश्यक नाही, कारण आता आपण डिजिटल आणि आर्थिक प्लॅटफॉर्मद्वारे सोन्यामध्ये गुंतवणूक करू शकता, तेही कोणत्याही अडचणीशिवाय.

डिजिटल गोल्ड

1 गुंतवणूकीसह सुरुवात करा आजच्या काळात डिजिटल गोल्ड हा गुंतवणूकीचा सर्वात सोपा पर्याय आहे. यामध्ये सोन्याचे डिजिटल स्वरूपात सेव्ह केले जाते आणि बाजारात सोन्याच्या किमतीनुसार त्याची किंमत वाढते किंवा कमी होते. त्यात मेकिंग चार्ज किंवा स्टोरेज कॉस्ट नाही. तुम्ही इच्छित असल्यास, तुम्ही 1 रुपयाने सुरुवात करू शकता किंवा तुम्ही एकरकमी गुंतवणूक देखील करू शकता. तनिष्क, एमएमटीसी-पीएएमपी आणि पीसी ज्वेलर सारख्या अनेक प्लॅटफॉर्मवर डिजिटल सोने खरेदी करण्याची सुविधा दिली जाते. गरज भासल्यास तुम्ही या सोन्याचे फिजिकल सोन्यामध्ये रूपांतर देखील करू शकता.

गोल्ड ईटीएफ आणि म्युच्युअल फंड

तुम्ही शेअर बाजाराशी परिचित असाल तर गोल्ड ईटीएफ तुमच्यासाठी एक चांगला पर्याय आहे. हे फंड थेट फिजिकल गोल्डमध्ये गुंतवणूक करतात आणि तुम्ही कोणत्याही स्टॉकप्रमाणे त्यांचा व्यापार करू शकता. उदाहरणार्थ, निप्पॉन इंडिया गोल्ड बीईएस ईटीएफने 2007 पासून सुमारे 950 टक्के परतावा दिला आहे. त्याच वेळी, गोल्ड म्युच्युअल फंड नवशिक्या गुंतवणूकदारांसाठी योग्य आहेत. त्यांना एसआयपीमध्ये गुंतवले जाऊ शकते. उदाहरणार्थ, एबीएसएल गोल्ड डायरेक्ट प्लॅनने गेल्या 10 वर्षांत 15.86 टक्के वार्षिक परतावा दिला आहे म्हणजेच आज 10 लाख रुपये 44 लाख रुपयांपेक्षा जास्त झाले असते.

SGB: सुरक्षित आणि व्याज देणारा पर्याय तुम्हाला दीर्घकालीन आणि सुरक्षित गुंतवणूक हवी असेल तर सॉवरेन गोल्ड बाँड्स (SGB) हा सर्वोत्तम पर्याय आहे. ते आरबीआयने जारी केले आहेत आणि 999 शुद्धतेच्या सोन्यावर आधारित आहेत. या बाँड्सवर 2.5 टक्के वार्षिक व्याज देखील मिळते आणि आपण 5 वर्षांनंतर ते रिडीम करू शकता. नवीन सीरिज सध्या बंद आहे, परंतु आपण दुय्यम बाजारातून जुन्या SGB खरेदी करू शकता.

सणासुदीच्या काळात सोन्याचा झगमगाट जितका मोहक असतो, तितकाच स्मार्ट गुंतवणूक धोरण स्वीकारणे देखील तितकेच महत्त्वाचे आहे. जर तुम्हाला दागिन्यातून जास्त परतावा हवा असेल तर डिजिटल गोल्ड, ईटीएफ, म्युच्युअल फंड आणि SGB सारखे पर्याय तुमची कमाई अनेक पटींनी वाढवू शकतात.

(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
अक्षय तृतीयानिमित्त सिद्धिविनायकमध्ये बाप्पाच्या दागिन्यांच्या लिलाव,
अक्षय तृतीयानिमित्त सिद्धिविनायकमध्ये बाप्पाच्या दागिन्यांच्या लिलाव,.
अक्षय तृतीयेच्या मुहूर्तावर बाप्पाच्या दर्शनासाठी भाविकांचे डोळे आतुर,
अक्षय तृतीयेच्या मुहूर्तावर बाप्पाच्या दर्शनासाठी भाविकांचे डोळे आतुर,.
महिला आरक्षणावरुन दमानियांनी सत्ताधारी पक्षाला घेरलं, थेट फडवीसांना वि
महिला आरक्षणावरुन दमानियांनी सत्ताधारी पक्षाला घेरलं, थेट फडवीसांना वि.
राऊतांच्या वक्तव्यावर संजय शिरसाटांची जोरदार टीका; थेट म्हणाले, 'दुसऱ्
राऊतांच्या वक्तव्यावर संजय शिरसाटांची जोरदार टीका; थेट म्हणाले, 'दुसऱ्.
मोठी बातमी! भोंदू खरातचा मोबाईल डेटा रिकव्हर, नेमकं काय आलं समोर?
मोठी बातमी! भोंदू खरातचा मोबाईल डेटा रिकव्हर, नेमकं काय आलं समोर?.
महापौर रितू तावडेंकडून काँग्रेसचा निषेध, काळी साडी नेसून सभेत येणार
महापौर रितू तावडेंकडून काँग्रेसचा निषेध, काळी साडी नेसून सभेत येणार.
काँग्रेसशिवाय देशाला योग्य नेतृत्व कोणी करूच शकत नाही; संजय राऊतांनी भ
काँग्रेसशिवाय देशाला योग्य नेतृत्व कोणी करूच शकत नाही; संजय राऊतांनी भ.
नाशिकच्या धर्मांतरण प्रकरणानंतर मोठा बदल, कंपनीतील उच्चपदस्थांनी घेतला
नाशिकच्या धर्मांतरण प्रकरणानंतर मोठा बदल, कंपनीतील उच्चपदस्थांनी घेतला.
मोठी बातमी! महिला आरक्षणबाबत पंतप्रधान मोदींची पुढची रणनिती तयार, भविष
मोठी बातमी! महिला आरक्षणबाबत पंतप्रधान मोदींची पुढची रणनिती तयार, भविष.
महिला आरक्षण विधेयकाला पाठिंबा न देऊन विरोधकांनी... पंतप्रधान नेरेंद्र
महिला आरक्षण विधेयकाला पाठिंबा न देऊन विरोधकांनी... पंतप्रधान नेरेंद्र.