AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

भारत आपल्या आर्थिक धोरणात उदार राहणार, आरबीआय गव्हर्नरांचं विधान

त्याच वेळी, आयएमएफने गुरुवारी सांगितले की, कोरोना विषाणूच्या नवीन प्रकारांच्या उदयामुळे अनिश्चितता वाढली, ज्यामुळे जागतिक अर्थव्यवस्थेच्या पुनर्प्राप्तीच्या गतीवर परिणाम होण्याची भीती आहे. आयएमएफने आपल्या वार्षिक बैठकीच्या समाप्तीनंतर एका निवेदनात म्हटले आहे.

भारत आपल्या आर्थिक धोरणात उदार राहणार, आरबीआय गव्हर्नरांचं विधान
शक्तिकांत दास, आरबीआय गव्हर्नर
| Edited By: Vaibhav Desai | Updated on: Oct 15, 2021 | 6:36 PM
Share

वॉशिंग्टन : भारत मजबूत आर्थिक सुधारणा अनुभवत आहे आणि त्याने आपल्या आर्थिक धोरणात उदार राहण्याचा निर्णय घेतलाय, अशी माहिती रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने (RBI) गुरुवारी आंतरराष्ट्रीय समुदायाला दिली. आरबीआयचे गव्हर्नर शक्तिकांत दास आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधी (IMF) आणि जागतिक बँकेच्या वार्षिक बैठकीला संबोधित करताना म्हणाले की, भारत खूप मजबूत आर्थिक सुधारणा पाहत आहे, परंतु अजूनही विविध क्षेत्रांमध्ये विषमता आहे. त्यांच्या भाषणाचा काही भाग IMF ने प्रसिद्ध केला. या व्हिडीओ क्लिपमध्ये दास म्हणाले, “म्हणूनच आम्ही आमच्या आर्थिक धोरणात उदार राहण्याचा निर्णय घेतलाय, त्याच वेळी महागाईच्या दृष्टिकोनावर बारीक लक्ष ठेवलेय.”

महामारीमुळे वाढती गरिबी आणि असमानता: IMF

त्याच वेळी, आयएमएफने गुरुवारी सांगितले की, कोरोना विषाणूच्या नवीन प्रकारांच्या उदयामुळे अनिश्चितता वाढली, ज्यामुळे जागतिक अर्थव्यवस्थेच्या पुनर्प्राप्तीच्या गतीवर परिणाम होण्याची भीती आहे. आयएमएफने आपल्या वार्षिक बैठकीच्या समाप्तीनंतर एका निवेदनात म्हटले आहे की, “विषाणूच्या प्रकारांच्या उदयामुळे अनिश्चितता वाढली आणि पुनरुज्जीवनाच्या मार्गावर धोका वाढला.” या बैठकीत केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांच्यासह इतरही सहभागी झाले होते. “हे संकट दारिद्र्य आणि असमानता वाढवत आहे, तर दुसरीकडे हवामान बदल आणि इतर सामान्य आव्हानांमुळे वाढत्या दबावांकडे आहेत, ज्यांना आपल्या त्वरित लक्ष देण्याची गरज आहे,” असे आयएमएफने म्हटले आहे.

भारतीय अर्थव्यवस्थेत RBI ला महत्त्वाचे स्थान

भारतीय अर्थव्यवस्थेत आरबीआयला महत्त्वाचे स्थान आहे. RBI चलन चढउतार आणि परकीय चलन व्यवस्थापित करते, शिवाय महागाई नियंत्रित करण्यासाठी RBI धोरण बनवते. RBI मध्ये एक गव्हर्नर आणि चार डेप्युटी गव्हर्नर असतात. सर ओस्बन ए स्मिथ हे आरबीआयचे पहिले गव्हर्नर होते. अलीकडेच भारतीय रिझर्व्ह बँकेने (आरबीआय) जारी केलेल्या साप्ताहिक आकडेवारीवरून असे दिसून आले आहे की, 3 सप्टेंबरला संपलेल्या आठवड्यात परकीय चलन साठ्यात ही वाढ मुख्यतः परकीय चलन मालमत्तेमुळे झाली. हे पैशाच्या प्रमाणात वाढ झाल्यामुळे आहे, जे एकूण चलन साठ्याचा महत्त्वपूर्ण भाग आहे. रिझर्व्ह बँकेने म्हटले आहे की, भारताच्या परकीय चलनाची मालमत्ता (FCA) 8.213 अब्ज डॉलरने वाढून पुनरावलोकन केलेल्या आठवड्यात $ 579.813 अब्ज झाली. किमतीत वाढ किंवा घट याचा परिणाम देखील समाविष्ट आहे.

संबंधित बातम्या

‘या’ शासकीय योजनेत तुम्ही पालकांच्या नावे खाते उघडू शकता, करमुक्तीचाही लाभ

गुन्हेगार तुमच्या बँक खात्यात चोरीचे पैसे टाकू शकतात, टाळण्यासाठी ‘या’ गोष्टी लक्षात ठेवा

India will be liberal in its economic policy, says RBI governor

Follow Us
राज्यसभेच्या जागेसाठी राष्ट्रवादीत मोठ्या हालचाली, छगन भुजळ यांना...
राज्यसभेच्या जागेसाठी राष्ट्रवादीत मोठ्या हालचाली, छगन भुजळ यांना...मोठी अपडेट समोर!
चार अल्पवयीन मुलांसोबत स्टंट, आजोबांचा कारनामा महागात पडला, पोलिसांनी
चार अल्पवयीन मुलांसोबत स्टंट, आजोबांचा कारनामा महागात पडला, पोलिसांनी थेट...व्हिडीओ व्हायरल
अन्न व औषध प्रशासनाची मोठी कारवाई; 1.02 कोटी रुपयांचा अवैध गुटखा जप्त
Dharashiv | धाराशिवमध्ये अन्न व औषध प्रशासनाची मोठी कारवाई; 1.02 कोटी रुपयांचा अवैध गुटखा जप्त
मुंबई | गॅस वाहतूक करणाऱ्या टँकरचा भीषण अपघात; गॅस गळतीने खळबळ, पहा Vi
मुंबई | गॅस वाहतूक करणाऱ्या टँकरचा भीषण अपघात; गॅस गळतीने खळबळ, पहा Video
राष्ट्रवादीला सहकार्य पडलं महागात? सेनेच्या 38 पदाधिकाऱ्यांचे राजीनामे
मोठी घडामोड! राष्ट्रवादीला सहकार्य पडलं महागात? रायगडमध्ये शिंदेसेनेत नाराजी; 38 पदाधिकाऱ्यांचे राजीनामे
लोकलचा खोळंबा! मध्य रेल्वेममध्ये सिग्लनचा बिघाड; वाचा कुठं काय घडलं?
लोकलचा खोळंबा! मध्य रेल्वेममध्ये सिग्लनचा बिघाड; वाचा कुठं काय घडलं? लोकल किती लेट?
भुजबळांसाठी दिल्ली दरबारचे दरवाजे उघडणार?; अंतिम निर्णय फडणवीसांच्या क
मोठी बातमी! भुजबळांसाठी दिल्ली दरबारचे दरवाजे उघडणार?; अंतिम निर्णय फडणवीसांच्या कोर्टात
उद्धव ठाकरेंचा कॉकरोच जनता पार्टीला पाठिंबा? पहिली प्रतिक्रिया समोर,
उद्धव ठाकरेंचा कॉकरोच जनता पार्टीला पाठिंबा? पहिली प्रतिक्रिया समोर, थेट म्हणाले...
कल्याणमध्ये रिक्षाचालकांसाठी मराठीची शाळा; आरटीओचा मोठा निर्णय
Kalyan | कल्याणमध्ये रिक्षाचालकांसाठी मराठीची शाळा; दर रविवारी शिकवले जाणार मराठी भाषेचे धडे
गारपीटीमुळे फळबागांचं नुकसान; पंचनामे करून मदत द्या, शेतकऱ्यांची....
Baramati Crop Loss | बारामतीत गारपीटीमुळे फळबागांचं नुकसान; पंचनामे करून मदत द्या, शेतकऱ्यांची आर्त हाक