AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

पडत्या बाजारात दिग्गजांची मोठी चाल, मुकुल अग्रवाल अन् आशिष कचोलियांचा ‘या’ दोन स्मॉल कॅप शेअर्सवर मोठा डाव

शेअर बाजारात सुरू असलेल्या घसरणीच्या वातावरणात दिग्गज गुंतवणूकदार मुकुल अग्रवाल आणि आशिष कचोलिया यांनी दोन छोट्या कंपन्यांमध्ये मोठी गुंतवणूक केली आहे. त्यांनी इन्फ्रास्ट्रक्चर आणि एनर्जी यांसारख्या मजबूत क्षेत्रातील कंपन्यांची निवड केली आहे. या दोन कंपन्यांच्या व्यवसायातील आगामी वाढ लक्षात घेऊन या बड्या गुंतवणूकदारांनी गिरत्या बाजारात खरेदीची उत्तम संधी साधली आहे.

पडत्या बाजारात दिग्गजांची मोठी चाल, मुकुल अग्रवाल अन् आशिष कचोलियांचा 'या' दोन स्मॉल कॅप शेअर्सवर मोठा डाव
पडत्या बाजारात दिग्गजांची मोठी चाल, मुकुल अग्रवाल अन् आशिष कचोलियांचा 'या' दोन स्मॉल कॅप शेअर्सवर मोठा डावImage Credit source: TV9 Network
| Updated on: May 16, 2026 | 6:27 PM
Share

प्रसिद्ध गुंतवणूकदार आशिष कचोलिया आणि मुकुल अग्रवाल यांनी निवडलेल्या दोन कंपन्यांपैकी एक कंपनी पॉवर आणि सोलर ईपीसी (EPC) व्यवसायात अतिशय वेगाने प्रगती करत आहे, तर दुसरी कंपनी ऑइल फील्ड सर्व्हिसेस क्षेत्रात दमदार पुनरागमन करत आहे. बाजारातील अस्थिरतेमध्ये या कंपन्यांचे मजबूत फंडामेंटल्स आणि व्यावसायिक व्याप्ती पाहून दिग्गजांनी या शेअर्सवर मोठा विश्वास दाखवला आहे.

2026 ची सुरुवात भारतीय शेअर बाजारासाठी इतकी सोपी नव्हती. मोठे निर्देशांक चढ-उतारातून जात आहेत, स्मॉल कॅप निर्देशांक मंदावले आहेत आणि अनेक फंड व्यवस्थापकांकडे अजूनही रोख रक्कम आहे. अशा वातावरणात दिग्गज गुंतवणूकदार मुकुल अग्रवाल आणि आशिष कचोलिया यांनी अलीकडेच दोन वेगवेगळ्या स्मॉल कॅप कंपन्यांमध्ये हिस्सा खरेदी केला आहे. दोन्ही कंपन्या सरकारी पायाभूत सुविधांवरील खर्च, ऊर्जा, ऊर्जा आणि भांडवली खर्च या विषयांशी जोडलेल्या आहेत. एक कंपनी नवीन शेअर बाजारात सूचीबद्ध झाली आहे, तर दुसरी कंपनी आता अनेक वर्षांच्या संघर्षानंतर जोरदार पुनरागमन करताना दिसत आहे. अशा परिस्थितीत, हा प्रश्न निर्माण होतो आहे की ही केवळ विपरित खरेदी आहे की भारताच्या पुढील भांडवली खर्चाच्या चक्राचा सुरवातीचा आवाज आहे?

मुकुल अग्रवालचा नवा पैज

सेफ्टी कंट्रोल्स अँड डिव्हाईसेस लिमिटेड ही एक ईपीसी कंपनी आहे जिने अग्निशमन यंत्रणेपासून सुरुवात केली. आता कंपनी 400 केव्ही पर्यंतचे पॉवर सबस्टेशन आणि मोठ्या सौर प्रकल्पांवर काम करत आहे. कंपनीचे मुख्यालय लखनौ येथे आहे आणि त्याच्या ग्राहकांमध्ये सरकारी पॉवर युटिलिटी कंपन्या, पीएसयू आणि नूतनीकरणक्षम ऊर्जा विकसक यांचा समावेश आहे. कंपनीचा आयपीओ एप्रिल 2026 मध्ये आला आणि 13 एप्रिल रोजी त्याचे शेअर्स बीएसई एसएमई प्लॅटफॉर्मवर सूचीबद्ध झाले.

मुकुल अग्रवाल यांनी या कंपनीतील 2.7 टक्के हिस्सा खरेदी केला असून मार्केट कॅप सुमारे 188 कोटी रुपये आहे. सध्याच्या किंमतीनुसार ही गुंतवणूक सुमारे 5 कोटी रुपये असल्याचे मानले जात आहे. त्यांच्या एकूण पोर्टफोलिओच्या तुलनेत ही रक्कम कमी असली तरी, एसएमई कंपनीतील ही प्रारंभिक पैज बाजाराचे लक्ष वेधून घेत आहे.

चार वर्षांत वेगवान विकास

कंपनीची विक्री आर्थिक वर्ष 21 मधील 27 कोटी रुपयांवरून आर्थिक वर्ष 25 मध्ये 103 कोटी रुपयांवर गेली. म्हणजेच, गेल्या चार वर्षांत कंपनीने सुमारे 40% सीएजीआरची वाढ नोंदवली आहे. EBITDA देखील २ कोटी रुपयांवरून 17 कोटी रुपयांवर गेला. ऑपरेटिंग मार्जिन 7% वरून 17% पर्यंत वाढले आहे, हे दर्शविते की कंपनी आता चांगल्या नफ्यासह प्रकल्प साध्य करीत आहे. निव्वळ नफाही आर्थिक वर्ष 21 मधील 1 कोटी रुपयांवरून आर्थिक वर्ष 25 मध्ये 9 कोटी रुपयांवर पोहोचला. म्हणजेच, सुमारे 73% सीएजीआरची वाढ.

ROCE आणि आरओई बूस्ट ट्रस्ट

कंपनीचा आरओसीई सुमारे 29% आहे, तर त्याचे क्षेत्र सरासरी सुमारे 18% आहे. याचा अर्थ असा की कंपनी प्रत्येक 100 रुपये गुंतवणूकीसाठी सुमारे 29 रुपयांचा नफा कमवत आहे. आरओई देखील 30% पेक्षा जास्त आहे, जो ईपीसी क्षेत्रासारख्या खेळत्या भांडवलाच्या जड उद्योगात मजबूत मानला जातो. लिस्टिंगच्या वेळी, कंपनीचा स्टॉक 79 रुपयांवर आला आणि 14 मे 2026 पर्यंत तो सुमारे 108 रुपयांवर पोहोचला. कंपनीचा पीई सुमारे 17.6 पट आहे, जो इतर अनेक ईपीसी कंपन्यांच्या तुलनेत कमी मानला जातो.

कंपनीची सर्वात मोठी कमजोरी

कंपनीची सर्वात मोठी कमकुवतपणा म्हणजे त्याचा रोख प्रवाह. आर्थिक वर्ष 22 पासून सातत्याने कार्यरत रोख प्रवाह नकारात्मक राहिला आहे. FY25 मध्ये, कंपनीने 9 कोटी रुपयांचा नफा दर्शविला परंतु ऑपरेटिंग कॅश फ्लो सुमारे 7 कोटी रुपयांवर नकारात्मक होता. याचे कारण म्हणजे देबतर दिवस, जो सुमारे 311 दिवसांचा झाला आहे. म्हणजेच कंपनीला आपल्या ग्राहकांकडून पैसे मिळण्यास सुमारे एक वर्ष लागत आहे. सरकारी प्रकल्पांमध्ये

ही समस्या सामान्य आहे. नफा कागदावर चांगला दिसतो पण खरा पैसा उशीरा येतो. आर्थिक वर्ष 21 मध्ये कंपनीचे कर्ज शून्य होते जे आर्थिक वर्ष 25 पर्यंत 34 कोटी रुपयांवर पोहोचले. तथापि, आयपीओमधून जमा झालेल्या पैशाचा काही भाग कर्ज आणि खेळत्या भांडवलासाठी वापरला गेला आहे.

आशिष कचोलिया यांचा एशियन एनर्जी सर्व्हिसेस लिमिटेडमध्ये हिस्सा

एशियन एनर्जी सर्व्हिसेस लिमिटेड पूर्वी एशियन ऑइलफील्ड सर्व्हिसेस म्हणून ओळखली जात असे. कंपनी 1990 च्या दशकापासून तेल आणि वायू क्षेत्रात कार्यरत आहे, अपस्ट्रीम ऑइल फील्ड सर्व्हिसेस, भूकंपीय सेवा, रिझर्व वायर इमॅजिन आणि तेल यासारख्या सेवा देत आहे. आता कंपनी हायड्रोकार्बन आणि खनिज क्षेत्रातही विस्तार करत आहे. आशिष कचोलिया यांनी या कंपनीतील 1.2 टक्के हिस्सा खरेदी केला आहे, ज्याचे मार्केट व्हॅल्यू सुमारे 1,502 कोटी रुपये आहे. हा हिस्सा परिवर्तनीय वॉरंटद्वारे घेण्यात आला आहे. सध्याच्या बाजार मूल्यानुसार ही गुंतवणूक सुमारे 18 कोटी रुपये मानली जात आहे.

दीर्घ संघर्षानंतर परत

तेल क्षेत्र सेवा क्षेत्रातील अस्थिरता सामान्य आहे आणि त्याचप्रमाणे आशियाई ऊर्जा सेवांचा इतिहास देखील आहे. FY20 मध्ये कंपनीचा EBITDA 67 कोटी रुपये होता जो FY23 मध्ये तोट्यात गेला. पण आर्थिक वर्ष 25 मध्ये ते पुन्हा 66 कोटी रुपयांवर पोहोचले. टीटीएम एबिटा आता ७९ कोटींच्या जवळपास आहे.

आर्थिक वर्ष 20 मधील 24% वरून आर्थिक वर्ष 25 मध्ये 14% पर्यंत मार्जिन खाली आले आहे. तथापि, अलीकडील निकाल मजबूत संकेत देत आहेत. डिसेंबर 2025 च्या तिमाहीत कंपनीने 235 कोटी रुपयांची विक्री आणि 18 कोटी रुपयांचा नफा नोंदविला, जो अनेक वर्षांतील सर्वात मजबूत कामगिरी मानला जातो.

Follow Us
बापरे! NEET पेपरफुटीत हे काय घडलं? मॅडमने भलतंच केलं, ॲडमिशन करून...
बापरे! NEET पेपरफुटीत हे काय घडलं? मॅडमने भलतंच केलं, ॲडमिशन करून....
सरकार संवादात अपयशी मराठा आंदोलनावर पवारांनी उपस्थित केले गंभीर प्रश्न
सरकार संवादात अपयशी मराठा आंदोलनावर पवारांनी उपस्थित केले गंभीर प्रश्न.
तटकरे-पटेलांबाबत राष्ट्रवादी कॉंग्रेस पक्षाची पत्रकार परिषद, स्पष्ट...
तटकरे-पटेलांबाबत राष्ट्रवादी कॉंग्रेस पक्षाची पत्रकार परिषद, स्पष्ट....
NEET घोटाळ्यात राज्यातील आणखी एक बायोलॉजी प्राध्यापक अटकेत
NEET घोटाळ्यात राज्यातील आणखी एक बायोलॉजी प्राध्यापक अटकेत.
NCPच्या दिल्ली कार्यालयात तटकरे-पटेल यांच्या नावाच्या पाट्या, मात्र...
NCPच्या दिल्ली कार्यालयात तटकरे-पटेल यांच्या नावाच्या पाट्या, मात्र....
जे कोणाचेच नाहीत, ते कुणाचे राहणार?पवारांचा बड्या नेत्यांवर थेट निशाणा
जे कोणाचेच नाहीत, ते कुणाचे राहणार?पवारांचा बड्या नेत्यांवर थेट निशाणा.
भोंदू खरातला लागली लॉट्री, तुरुंगात असातानाच मिळणार 3 कोटी, नेमकं...
भोंदू खरातला लागली लॉट्री, तुरुंगात असातानाच मिळणार 3 कोटी, नेमकं....
मोठी बातमी! मराठा आरक्षणासाठी पुन्हा आमरण उपोषण...
मोठी बातमी! मराठा आरक्षणासाठी पुन्हा आमरण उपोषण....
मुख्यमंत्रीच सर्वेसर्वा तर मग जबाबदार कोण? जरांगेंचा फडणवीसांवर.......
मुख्यमंत्रीच सर्वेसर्वा तर मग जबाबदार कोण? जरांगेंचा फडणवीसांवर........
होय मी झुरळ आहे आणि मी झुरळच राहणार; अंजली दमानिया असं का म्हणाल्या?
होय मी झुरळ आहे आणि मी झुरळच राहणार; अंजली दमानिया असं का म्हणाल्या?.