AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

RBI ची महत्त्वाची बैठक, कर्जाच्या दरात कपात करण्यावर होईल निर्णय

सरकारने आरबीआयला किरकोळ महागाई दर 4 टक्क्यांच्या आत ठेवण्याचे लक्ष्य केले आहे. या बैठकीत रिझर्व्ह बँक व्याजदरात कपात करेल की वाढवते याचा निर्णय घेण्यात येईल.

RBI ची महत्त्वाची बैठक, कर्जाच्या दरात कपात करण्यावर होईल निर्णय
RBI
| Edited By: | Updated on: Apr 05, 2021 | 10:05 AM
Share

नवी दिल्ली : कोरोना संसर्गाच्या घटनांमध्ये अचानक वाढ होणाऱ्या रिझर्व्ह बँकेच्या (आरबीआय) चलनविषयक धोरण समितीची (एमपीसी) तीन दिवसीय बैठक सोमवारी 5 एप्रिलपासून सुरू होत आहे. सरकारने आरबीआयला किरकोळ महागाई दर 4 टक्क्यांच्या आत ठेवण्याचे लक्ष्य केले आहे. या बैठकीत रिझर्व्ह बँक व्याजदरात कपात करेल की वाढवते याचा निर्णय घेण्यात येईल. तुमच्या कर्जाच्या दरात काही कपात होईल की नाही हेदेखील हे स्पष्ट होईल. 7 एप्रिल रोजी आरबीआय आपले चलनविषयक धोरण जाहीर करेल. (rbi meeting today would change interest rates)

तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, आताची परिस्थिती लक्षात घेता रिझर्व्ह बँक चलनविषयक धोरणात रेपो आणि रिव्हर्स रेपो दरात बदल करणार नाही. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, रिझर्व्ह बँक व्याजदराबाबतच्या सध्याच्या भूमिकेवर कायम राहू शकते आणि दर वाढवण्याच्या निर्णयाला स्थगिती देऊ शकते. एमपीसी बैठकीचे निकाल 7 एप्रिल रोजी जाहीर केले जातील.

तज्ज्ञांचे मत आहे की, दर बदलण्याची योग्य संधी मिळण्याची रिझर्व्ह बँक प्रतीक्षा करत आहे. याद्वारे, किरकोळ महागाई 4 टक्क्यांच्या (2% वर किंवा खाली) राहण्याचा आणि विकासास चालना देण्यासारख्या दोन्ही महत्त्वपूर्ण कामांमध्ये संतुलन राखण्याचा प्रयत्न केला जाईल.

महत्त्वाचे म्हणजे, यावेळी रेपो दर 4 टक्के आणि रिव्हर्स रेपो दर 3.35 टक्के आहे. एडलवाइस रिसर्चने म्हटले आहे की, आर्थिक पुनर्प्राप्ती अजूनही असमान टप्प्यातून जात आहे. याशिवाय कोरोनाच्या घटनांमध्ये वाढ झाल्यामुळे आव्हानेही वाढली आहेत.

एडलवाइस यांनी म्हटले आहे की, “एकूणच आमचा असा अंदाज आहे की पॉलिसीचे दर बदलले जाणार नाहीत. खरंतर, मध्यवर्ती बँक आपली भूमिका कायम ठेवेल. ” हाऊसिंग डॉट कॉम, मकान डॉट कॉम आणि प्रॉपटाइगर डॉट कॉमचे ग्रुप चीफ एक्झिक्युटिव्ह ऑफिसर (CEO) ध्रुव अग्रवाल यांनी म्हटले आहे की, कोरोनाच्या प्रकरणांमध्ये देशातील वेगाने होणारी वाढ ही रिझर्व्ह बँकेसमोर सर्वात मोठे आव्हान आहे. जेव्हा अर्थव्यवस्था रुळावर आली तेव्हा यामुळे ‘ब्रेक’ होऊ शकते. याशिवाय महागाईचा दरही वाढत आहे.

ते म्हणाले की, यावेळी गृहनिर्माण कर्जाचे दर त्यांच्या ऐतिहासिक खालच्या पातळीवर आहेत. बर्‍याच व्यावसायिक बँकांनी अलीकडेच व्याजदर कमी केले आहेत. व्याजदरामध्ये पुढील कपात केल्याने उद्योग आणि संपूर्ण अर्थव्यवस्थेस मदत होईल.

एक्युट रिसर्च अॅण्ड रेटिंग्जचे मुख्य विश्लेषण अधिकारी सुमन चौधरी म्हणाले की, जागतिक पातळीवर वाढीव बाँड रिटर्न्स असूनही, एमपीसी आगामी बैठकीत आपली भूमिका कायम ठेवेल. गेल्या महिन्यात सरकारने किरकोळ महागाई पाच वर्षांच्या आणि चार मार्च आणि 2026 पर्यंत 4 टक्क्यांच्या खाली ठेवण्याचे रिझर्व्ह बँकेला (आरबीआय) लक्ष्य केले. (rbi meeting today would change interest rates)

संबंधित बातम्या – 

तुमच्याकडेही आहेत फाटलेल्या नोटा, आता बँकेतून ‘अशा’ करू शकता बदली

petrol diesel price today : तुमच्या शहरात आज पेट्रोल स्वस्त की महाग? वाचा ताजे दर

स्वस्तात खरेदी करा Mi, सॅमसंग आणि LG धमाकेदार स्मार्ट TV, वाचा काय आहे किंमत?

(rbi meeting today would change interest rates)
Follow Us
आदित्य ठाकरे थेट भाजपच्या बड्या नेत्याच्या घरी, राजकीय चर्चांना उधाण
आदित्य ठाकरे थेट भाजपच्या बड्या नेत्याच्या घरी, राजकीय चर्चांना उधाण.
39 आमदार भेटले होते, मग फक्त मलाच का टार्गेट केलं जातंय?
39 आमदार भेटले होते, मग फक्त मलाच का टार्गेट केलं जातंय?.
मोदी सरकार आहे तोपर्यंत कोणी भारताची एक इंचही भूमी बळकावू शकत नाही
मोदी सरकार आहे तोपर्यंत कोणी भारताची एक इंचही भूमी बळकावू शकत नाही.
समन्स म्हणजे अंतिम निर्णय नाही, तपासानंतर पुढील कारवाई ठरते- बावनकुळे
समन्स म्हणजे अंतिम निर्णय नाही, तपासानंतर पुढील कारवाई ठरते- बावनकुळे.
डोंबिवलीत ठाकरे गटाला धक्का; प्रकाश तेलगोटे यांचा भाजपमध्ये पक्षप्रवेश
डोंबिवलीत ठाकरे गटाला धक्का; प्रकाश तेलगोटे यांचा भाजपमध्ये पक्षप्रवेश.
इंदापुरात राष्ट्रवादीच्या बॅनवरून सुनेत्रा पवार यांचाच फोटो गायब...
इंदापुरात राष्ट्रवादीच्या बॅनवरून सुनेत्रा पवार यांचाच फोटो गायब....
राज्यात गॅस तुटवडा; रिक्षाचालकांच्या शिरसाट यांच्या घराबाहेर रांगा
राज्यात गॅस तुटवडा; रिक्षाचालकांच्या शिरसाट यांच्या घराबाहेर रांगा.
अशोक खरात प्रकरणात रुपाली चाकणकर SIT कडून चौकशीसाठी समन्स
अशोक खरात प्रकरणात रुपाली चाकणकर SIT कडून चौकशीसाठी समन्स.
भोंदू खरात प्रकरणाची विशेष कोर्टात सुनावणी; SIT अधिकाऱ्यांकडून....
भोंदू खरात प्रकरणाची विशेष कोर्टात सुनावणी; SIT अधिकाऱ्यांकडून.....
भोंदूबाबा खरात प्रकरणात 11 गुन्हे दाखल, कोर्टात SIT कडून पुन्हा दोन...
भोंदूबाबा खरात प्रकरणात 11 गुन्हे दाखल, कोर्टात SIT कडून पुन्हा दोन....