AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

बदलत्या हवामानामुळे कोरडा खोकला होतोय वारंवार? हा उपाय करून बघा

या आजारात कफ तयार होत नाही आणि घशातही वेदना होते. हवामानाच्या या बदलाच्या काळात आपण खूप सावध राहण्याची गरज आहे, रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवणाऱ्या गोष्टींचे सेवन केल्याने आपल्याला आराम मिळू शकतो. आपल्या शरीरावर कोरड्या खोकल्याचा हल्ला झाल्यास कोणते घरगुती उपाय करता येतील ते जाणून घेऊया.

बदलत्या हवामानामुळे कोरडा खोकला होतोय वारंवार? हा उपाय करून बघा
CoughImage Credit source: Social Media
| Updated on: May 01, 2023 | 12:54 PM
Share

मुंबई: भारतात सध्या ऋतू झपाट्याने बदलत आहे, मे महिन्यात उष्णता आणि सर्दी दोन्ही दिसून येत आहेत, या बदलत्या ऋतूत संसर्गाचा धोका लक्षणीय वाढतो, ज्यामुळे आपण अनेक हंगामी आजारांना बळी पडतो, त्यापैकी एक म्हणजे कोरडा खोकला. कोविड-19 महामारीनंतर अनेकांना कोरडा खोकला झाला होता. या आजारात कफ तयार होत नाही आणि घशातही वेदना होते. हवामानाच्या या बदलाच्या काळात आपण खूप सावध राहण्याची गरज आहे, रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवणाऱ्या गोष्टींचे सेवन केल्याने आपल्याला आराम मिळू शकतो. आपल्या शरीरावर कोरड्या खोकल्याचा हल्ला झाल्यास कोणते घरगुती उपाय करता येतील ते जाणून घेऊया.

जेव्हा आपल्याला कोरडा खोकला होतो, तेव्हा आपण स्वत: त्रस्त होतो, तसेच आजूबाजूच्या लोकांना संसर्गाचा धोका असतो. अशावेळी तुम्ही गरम दुधाचा आधार घेऊ शकता. गरम दूध हळूहळू प्यायले तर कोरड्या खोकल्यापासून आराम मिळू लागतो. त्यात काळी मिरी पावडर मिसळली तर त्याचा परिणाम अधिक दिसू लागेल.

तुळशीची पाने ही कोरड्या खोकल्याचीही शत्रू असतात, या वनस्पतीच्या औषधी गुणधर्मांबद्दल आपण सर्व जण जागरूक आहोत, म्हणूनच आपण आपल्या घराच्या भांड्यात किंवा अंगणात याची लागवड नक्की करतो. तुळशीची पाने पाण्यात उकळून नंतर प्या.

तुम्ही भरपूर मध खाल्ले असेल, पण तुम्हाला माहित आहे का की याच्या मदतीने कोरडा खोकला दूर होऊ शकतो. यासाठी लिकोरिस पावडर मधात चांगले मिसळा, जेवण केल्यानंतर या मिश्रणाचे सेवन करा. यामुळे कोरडा खोकला तर बरा होईलच शिवाय पोटाशी संबंधित समस्यांपासूनही मुक्ती मिळेल.

हिंगाच्या मदतीने तुम्ही कोरड्या कफपासूनही आराम मिळवू शकता कारण या सुगंधी मसाल्यात अँटी-इंफ्लेमेटरी गुणधर्म असतात. सर्वप्रथम आले बारीक करून त्याची पेस्ट तयार करून त्यात हिंग घालून खावे.

कोमट पाण्यापासूनही आराम मिळू शकतो, यासाठी एका भांड्यात एक ग्लास पाणी हलके गरम करा आणि नंतर त्यात काळे मीठ घालून अनेकवेळा गुळण्या करा, यामुळे समस्या दूर होईल.

मी केवळ शब्दाचा पक्का नाही, तर कामाचा माणूस आहे
मी केवळ शब्दाचा पक्का नाही, तर कामाचा माणूस आहे.
दुबेंना मोदी-शाहांचा पाठिंबा होता का? वर्षा गायकवाड यांची टीका
दुबेंना मोदी-शाहांचा पाठिंबा होता का? वर्षा गायकवाड यांची टीका.
सभागृहात न बसणाऱ्या खासदारांची पंतप्रधान मोदींकडून कानउघडणी!
सभागृहात न बसणाऱ्या खासदारांची पंतप्रधान मोदींकडून कानउघडणी!.
मुंबईच्या महापौरपदाच्या निवडणुकीसाठी ठाकरेंची सेना उमेदवार देणार
मुंबईच्या महापौरपदाच्या निवडणुकीसाठी ठाकरेंची सेना उमेदवार देणार.
वाहतूक कोंडीला नेहरूच जबाबदार म्हणू नका; अंबादास दानवेंचा खोचक टोला
वाहतूक कोंडीला नेहरूच जबाबदार म्हणू नका; अंबादास दानवेंचा खोचक टोला.
राष्ट्रवादीच्या विलिनीकरणावरून राऊत यांचा खोचक टोला
राष्ट्रवादीच्या विलिनीकरणावरून राऊत यांचा खोचक टोला.
मुंबई-पुणे एक्स्प्रेस वेनंतर 'विकासा'चा आणखी एक मार्ग झाला बंद
मुंबई-पुणे एक्स्प्रेस वेनंतर 'विकासा'चा आणखी एक मार्ग झाला बंद.
दुष्काळी तालुक्यात थंड प्रदेशातील राजमाची यशस्वी शेती
दुष्काळी तालुक्यात थंड प्रदेशातील राजमाची यशस्वी शेती.
पवार कुटुंबाची विद्या प्रतिष्ठानमध्ये बैठक; राज्याचं लक्ष
पवार कुटुंबाची विद्या प्रतिष्ठानमध्ये बैठक; राज्याचं लक्ष.
राजकीयदृष्टीनं सुरू असलेल्या चर्चेवरून दु:ख वाटतं! रोहित पवारांनी व्यक
राजकीयदृष्टीनं सुरू असलेल्या चर्चेवरून दु:ख वाटतं! रोहित पवारांनी व्यक.