AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

सकाळी की संध्याकाळी… मधुमेहाच्या रुग्णाने कारल्याचा रस कधी प्यावा?

कारल्यामध्ये असलेले पोषक घटक मधुमेहासारख्या समस्या कमी करण्यास देखील मदत करतात. पण याशिवाय, ते आरोग्यासाठी अनेक प्रकारे फायदेशीर आहे. कारल्याचा रस पिण्याचे फायदे आणि तो कोणत्या वेळी पिणे योग्य आहे याबद्दल तज्ज्ञांकडून जाणून घेऊया.

सकाळी की संध्याकाळी... मधुमेहाच्या रुग्णाने कारल्याचा रस कधी प्यावा?
फाईल फोटो
| Edited By: | Updated on: May 10, 2025 | 4:13 PM
Share

बदलत्या खाणपिण्याच्या सवयीमुळे आजकाल लोक निरोगी आणि तंदुरुस्त राहण्यासाठी त्यांच्या खाण्याच्या सवयींची खूप काळजी घेतात. पण जर तुम्हाला आरोग्याशी संबंधित कोणत्याही प्रकारची समस्या असेल तर तुम्ही त्यानुसार आहार घ्यावा, जसे मधुमेह असलेल्या लोकांनी असे पदार्थ खावेत जे शरीरातील साखरेची पातळी योग्य ठेवतील. याशिवाय, त्यावर नियंत्रण ठेवण्यासाठी अनेक प्रकारचे घरगुती उपाय अवलंबावे ज्यामध्ये कारल्याचा रस देखील अधिक फायदेशीर आहे. यासाठी बहुतेक मधुमेह रूग्ण रक्तातील साखर नियंत्रित करण्यासाठी कारल्याचा रस पितात.

कारल्यामध्ये पोटॅशियम, लोह, जस्त, फायबर, फोलेट, व्हिटॅमिन सी आणि व्हिटॅमिन ए सारखे पोषक घटक आढळतात. जर ते योग्य प्रमाणात आणि पद्धतीने सेवन केले तर ते आरोग्यासाठी अनेक प्रकारे फायदेशीर ठरते. कारण कारल्याच्या रसामध्ये असलेले पोषक घटक रक्तातील साखरेची पातळी कमी करण्यास मदत करू शकतात.

तज्ञ काय सांगतात?

आहारतज्ज्ञ सुरभी पारीक सांगतात की, दररोज कारल्याचा रस पिल्याने रक्तातील साखरेची पातळी कमी होण्यास आणि चयापचय वाढण्यास मदत होते. हे पचन सुधारते आणि त्वचेसाठी देखील चांगले मानले जाते. सकाळी रिकाम्या पोटी कारल्याचा रस पिणे फायदेशीर असल्याचे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. यामुळे कारल्यामध्ये असलेले पोषक तत्व शरीराला योग्यरित्या शोषण्यास मदत होते. याशिवाय, तुम्हाला संपूर्ण दिवसासाठी ऊर्जा मिळते.

मधुमेहात फायदेशीर

कारल्यामध्ये पॉलीपेप्टाइड-पी आढळते. हे एक प्रकारचे प्रथिन आहे, जे रक्तातील साखरेची पातळी कमी करण्यास मदत करते. म्हणून, ज्यांच्या रक्तातील साखरेची पातळी जास्त आहे त्यांच्यासाठी कारल्याचा रस पिणे फायदेशीर ठरू शकते.

पचन चांगले करते

कारल्याच्या रसात फायबरचे प्रमाण जास्त असते, जे पचन सुधारण्यासाठी आवश्यक असते. अशावेळेस कारल्याचा रस प्यायल्याने बद्धकोष्ठता, गॅस आणि अपचन यासारख्या समस्या कमी होण्यास मदत होते. हे शरीराला डिटॉक्सिफाय करण्यास मदत करते.

त्वचा चमकदार होते

कारल्यामध्ये व्हिटॅमिन सी आणि अँटीऑक्सिडंट्स आढळतात जे त्वचेसाठी फायदेशीर असतात. कारल्याचा रस पिल्याने मुरुमे, डाग, सुरकुत्या आणि काही प्रकारच्या ऍलर्जी कमी होण्यास आणि प्रतिबंधित होण्यास मदत होते. यामुळे त्वचेवरील चमक कायम राहते.

वजन कमी करण्यास मदत करते

कारल्याचा रस प्यायल्याने चयापचय वाढतो. त्यात कमी कॅलरीज आणि जास्त फायबर असते, त्यामुळे ते वजन कमी करण्यास देखील मदत करू शकते. फायबरयुक्त अन्न खाल्ल्याने पोट भरलेले वाटते आणि कॅलरीजचे प्रमाण देखील कमी होते.

( डिस्क्लेमर : या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

दादांच्या NCPतून पुण्यातील गुन्हेगारी पार्श्वभूमीच्या उमेदवारांना संधी
दादांच्या NCPतून पुण्यातील गुन्हेगारी पार्श्वभूमीच्या उमेदवारांना संधी.
भाजपच्या माजी आमदारांसमोर माजी नगरसेविकेचा गोंधळ, नेमकं घडलं काय?
भाजपच्या माजी आमदारांसमोर माजी नगरसेविकेचा गोंधळ, नेमकं घडलं काय?.
महायुती तुटताच शिंदेंच्या शिवसेनेत तुफान जल्लोष, कार्यकर्त्यांनी थेट..
महायुती तुटताच शिंदेंच्या शिवसेनेत तुफान जल्लोष, कार्यकर्त्यांनी थेट...
मातोश्रीच्या अंगणात बंडखोरी, ठाकरे सेनेतून राजीनामा सत्र अन् अपक्ष...
मातोश्रीच्या अंगणात बंडखोरी, ठाकरे सेनेतून राजीनामा सत्र अन् अपक्ष....
ठाकरेंची सेना मनसेच्या पाठीत खंजीर खुपसणार, कुणी केला मोठा दावा?
ठाकरेंची सेना मनसेच्या पाठीत खंजीर खुपसणार, कुणी केला मोठा दावा?.
ठाकरे सेनेच्या कार्यकर्त्यांचा संताप अनावर, पक्षाचं बॅनरचं फाडलं अन्..
ठाकरे सेनेच्या कार्यकर्त्यांचा संताप अनावर, पक्षाचं बॅनरचं फाडलं अन्...
संभाजीनगरात मोठा ड्रामा, तिकीट नाकराल्यानं भाजप कार्यकर्ते संतप्त
संभाजीनगरात मोठा ड्रामा, तिकीट नाकराल्यानं भाजप कार्यकर्ते संतप्त.
मंदा म्हात्रे संतापल्या, मुलाच्या AB फॉर्मवरून गणेश नाईकांना चॅलेंज
मंदा म्हात्रे संतापल्या, मुलाच्या AB फॉर्मवरून गणेश नाईकांना चॅलेंज.
राज्यातील 'या' 12 महापालिकांमध्ये शिवसेना-भाजप युती तुटली
राज्यातील 'या' 12 महापालिकांमध्ये शिवसेना-भाजप युती तुटली.
मनसेला पहिला मोठा धक्का, भांडुपमध्ये अनिशा माजगावकर अपक्ष लढणार
मनसेला पहिला मोठा धक्का, भांडुपमध्ये अनिशा माजगावकर अपक्ष लढणार.