AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

प्रदूषणामुळे घसा खवखवतोय का? ‘हे’ घरगुती उपाय करा

प्रदूषणामुळे घशाचा त्रास होतोय का? मग काळजी करू नका. थंडी वाढल्यानं सर्दी, खोकला तसेच घशाची समस्या झपाट्याने वाढते. अनेकांचा घसा देखील खवखवतो, अशावेळी घरगुती उपाय तुम्हाला आराम देऊ शकतात. जाणून घ्या.

प्रदूषणामुळे घसा खवखवतोय का? ‘हे’ घरगुती उपाय करा
throat Infection
| Updated on: Nov 23, 2024 | 8:34 PM
Share

प्रदूषण वाढल्यामुळे अनेकांना घशाचा त्रास होतो. यामुळे घशात खवखवतं. असं तुम्हाला देखील होत असेल तर काळजी करायचं कारण नाही. कारण, थंडी वाढल्यानं सर्दी, खोकला तसेच घशाची समस्या झपाट्याने वाढते. फक्त यावर तुम्ही योग्य उपाय केल्यास तुमची ही समस्या देखील कमी होऊ शकते. प्रदूषणामुळे खवखवणे, चिडचिड आणि खोकल्याची समस्या वाढते. अशावेळी आजीच्या बटव्यातील घरगुती उपायांनी तात्काळ आराम मिळू शकतो.

दिल्ली-एनसीआरमधील आणि इतही ठिकाणच्या वायू प्रदूषणामुळे हवेची गुणवत्ता सातत्याने खराब होत आहे. विषारी हवेचा थेट परिणाम लोकांच्या आरोग्यावर दिसून येत आहे. सतत खोकला आणि घसा खवखवणे यासारख्या समस्या निर्माण होतात. घश्याच्या दुखण्यावर बाजारात सर्व प्रकारची औषधं आणि सिरप उपलब्ध आहेत. पण, तुम्हाला तात्काळ आराम मिळेल, असं वाटत असेल तर काही घरगुती उपायांचा वापर केला पाहिजे.

आज आम्ही तुम्हाला आजमावलेल्या काही सोप्या आणि परिणामकारक उपायांबद्दल सांगणार आहोत.

गरम पाण्यात मीठ घ्या

घसा खवखवणे किंवा चिडचिड होण्यासाठी गरम पाण्यात थोडे मीठ घालून गारा करणे खूप फायदेशीर ठरते. यामुळे घसा स्वच्छ राहतो आणि बॅक्टेरियाही नष्ट होतात. त्यानंतर चेहरा स्वच्छ धुवून घ्यावा.

आल्याच्या रसात मध घ्या

आल्याच्या रसात मध मिसळून प्यायल्याने घसा खवखवणे आणि खोकल्यापासून आराम मिळतो. या दोघांच्या मिश्रणामुळे घशाला आराम मिळतो आणि रोगप्रतिकारशक्तीही वाढते.

तुळशीचे पानं

तुळशीची पाने आणि काळी मिरी पाण्यात उकळून प्यावी. यामुळे घसा खवखवणे आणि खोकला दोन्ही कमी होतात. तसेच शरीर उबदार ठेवण्यास मदत होते.

हळदीचे दूध

हळदीचे दूध प्यायल्याने घसा खवखवण्यापासून आराम मिळतो. हळदीमध्ये अँटी-बॅक्टेरियल आणि अँटी-इंफ्लेमेटरी गुणधर्म असतात. अशावेळी तुम्ही त्याचा वापरही करू शकता.

निलगिरीचे तेल

गरम पाण्यात निलगिरीचे तेल घालून वाफवून घ्यावे. हे घशाला शांत करते. वाफ घेतल्याने इतर देखील अनेक त्रासांपासून आराम मिळतो.

कोमट पाणी प्या

तुम्हाला घसा दुखण्याचा त्रास होत असेल तर थंड पाण्याऐवजी दिवसभर कोमट पाणी प्यावे. यामुळे घशातील ओलावा टिकून राहतो आणि घसा दुखणे दूर होते.

( डिस्क्लेमर : या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
अयोध्येतील राम मंदिरातील कथित चोरी प्रकरणाला वेगळंच वळण; थेट गृहमंत्रा
अयोध्येतील राम मंदिरातील कथित चोरी प्रकरणाला वेगळंच वळण; थेट गृहमंत्राल...
ठाकरेंचे बाकी तीन खसादर भाजपच्या... थेट पत्रकार परिषद घेत बड्यानेत्यान
ठाकरेंचे बाकी तीन खसादर भाजपच्या... थेट पत्रकार परिषद घेत बड्यानेत्यानं सांगितलं मोठं गुपित
खासदारांच्या बंडखोरीमागे देवेंद्र फडणवीस यांची मोठी भूमिका? 2 महिन्याआ
खासदारांच्या बंडखोरीमागे देवेंद्र फडणवीस यांची मोठी भूमिका? 2 महिन्याआधीच...मोठी अपडेट समोर!
तब्बल 13 कोटी 99 लाख रुपयांच्या नुकसानानंतर विधानसभेत मोठी घोषणा!
तब्बल 13 कोटी 99 लाख रुपयांच्या नुकसानानंतर विधानसभेत मोठी घोषणा! 1 एप्रिल 2021 पासून...
वरीष्ठांकडून दखल; शिंदे- फडवीसांची चर्चा अन्... संजय दीना पाटलांचं
वरीष्ठांकडून दखल; शिंदे- फडवीसांची चर्चा अन्... संजय दीना पाटलांचं विधान वादाच्या भोवऱ्यात, काय निर्णय घेणार?
संजय पाटील यांच्या त्या वक्तव्यांवरून ठाकरे गट आक्रमक; पोलिसांत तक्रार
Shivsena | संजय दिना पाटील यांच्या त्या वक्तव्यांवरून ठाकरे गट आक्रमक; पोलिसांत तक्रार दाखल
आता सगळंच समोर आलं... लोहगडावर जाण्यापूर्वी... आरोपी सिया आणि चेतनच्या
आता सगळंच समोर आलं... लोहगडावर जाण्यापूर्वी... आरोपी सिया आणि चेतनच्या कॅफेतील CCTVतून हादरवणार खुलासे
बदलापूरमध्ये पत्नीच्या हत्येचा धक्कादायक प्रकार उघड; हार्ट अटॅकचा बनाव
मोठी बातमी! बदलापूरमध्ये पत्नीच्या हत्येचा धक्कादायक प्रकार उघड; हार्ट अटॅकचा बनाव फसला, पती आणि सासू अटकेत
सत्ता डोक्यात गेलीय! संजय पाटलांवर सुषमा अंधारेंचा घणाघात
Sushma Andhare | सत्ता डोक्यात गेलीय! संजय दिना पाटलांवर सुषमा अंधारेंचा घणाघात; फडणवीसांनाही केला थेट सवाल
दोन शक्तिशाली भूकंपांनी व्हेनेझुएलात हाहाकार; मृतांचा आकडा 10
Venezuela | दोन शक्तिशाली भूकंपांनी व्हेनेझुएलात हाहाकार; मृतांचा आकडा 10 हजारांच्या पार जाण्याची भीती!