AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

हार्ट ब्लॉकेजचा धोका टाळण्यासाठी आहारात ‘या’ तीन भाज्यांचा करा समावेश…

तुम्हाला हृदयविकाराचा धोका टाळायचा असेल, तर आजपासून तुमच्या आहारात या तीन भाज्यांचा समावेश करा. या तीन भाज्या कोणत्या आहेत आणि त्यांचे फायदे काय आहेत? जाणून घेऊयात.

हार्ट ब्लॉकेजचा  धोका टाळण्यासाठी आहारात 'या' तीन भाज्यांचा करा समावेश...
palak, broccoli and garlic
| Edited By: | Updated on: Jul 28, 2025 | 6:56 PM
Share

आजकाल सर्व वयोगटातील लोकांमध्ये हृदयविकाराचा धोका निर्माण होत आहे. त्यामुळे हा एक प्रमुख चिंतेचा विषय बनला आहे. विशेषतः हार्ट ब्लॉकेजचा धोका हा हृदयाच्या धमन्यांमध्ये अडथळा निर्माण करतो. त्याचे मुख्य कारण अनहेल्दी जीवनशैली, चुकीच्या खाण्याच्या सवयी आणि वाढता कामाचा ताण यामुळे हृदयविकाराचा धोका वाढत आहे. पण तुम्ही योग्य वेळी तुमच्या आहारात काही आवश्यक बदल केले तर हा धोका मोठ्या प्रमाणात कमी करता येतो.

डॉक्टरांच्या मते, लसूण, ब्रोकोली आणि पालक यासारख्या काही नैसर्गिक भाज्या हृदयाच्या धमन्या स्वच्छ ठेवण्यासाठी, रक्तदाब नियंत्रित करण्यासाठी आणि कोलेस्टेरॉल कमी करण्यासाठी खूप उपयुक्त आहेत. लसणात असलेले अ‍ॅलिसिन, ब्रोकोलीचे अँटीऑक्सिडंट्स आणि पालकातील नायट्रेट्स एकत्रितपणे हृदय मजबूत करतात आणि ब्लॉकेजचा धोका कमी करतात. डॉक्टर नियमित आहारात या भाज्यांचा समावेश करण्याची शिफारस करतात, जेणेकरून हृदय दीर्घकाळ निरोगी राहू शकेल.

अशातच आपण आजच्या या लेखात आहारतज्ज्ञ डॉ. अनामिका सिंह यांनी सांगितले आहे की, या भाज्यांचा आहारात समावेश केल्याने हृदयातील अडथळा कसा टाळता येतो आणि डॉक्टर त्यांना आहारात समाविष्ट करण्याची शिफारस का करतात.

लसूण – हृदयाच्या आरोग्यासाठी लसूण हा सर्वोत्तम नैसर्गिक औषध मानला जातो. त्यात अ‍ॅलिसिन नावाचे सक्रिय संयुग असते जे कोलेस्टेरॉल कमी करण्यास, रक्तदाब नियंत्रित करण्यास आणि रक्तवाहिन्यांमध्ये जमा झालेले फॅट साफ करण्यास मदत करते. तसेच संशोधनात असे आढळून आले आहे की कच्चा लसूण नियमितपणे खाल्ल्याने हृदयविकाराचा झटका आणि ब्लॉकेजचा धोका कमी होतो. दररोज सकाळी रिकाम्या पोटी कच्च्या लसूणाच्या एक किंवा दोन पाकळ्या चावून खा.

ब्रोकोली – ब्रोकोली हे फायबर, अँटिऑक्सिडंट्स आणि जीवनसत्त्वे के आणि सी ने समृद्ध असलेले सुपरफूड आहे. ते रक्तवाहिन्यांच्या भिंती मजबूत करते आणि त्यातील सुज कमी करते. ब्रोकोली रक्तदाब नियंत्रित करण्यास आणि हृदय निरोगी ठेवण्यास मदत करते. ब्रोकोली हलके वाफवून किंवा सॅलडमध्ये मिक्स करून खाऊ शकता.

पालक – पालकामध्ये लोह, फॉलिक ॲसिड आणि नायट्रेट भरपूर प्रमाणात असते, जे रक्त शुद्ध करण्यास, स्नायूंना ऑक्सिजन पोहोचवण्यास आणि धमन्या उघडण्यास मदत करते. शरीरात नायट्रेट्स प्रवेश केल्याने नायट्रिक ऑक्साईडमध्ये बदलतात, ज्यामुळे रक्त प्रवाह सुधारतो आणि हृदयाच्या विकाराचा धोका कमी होतो. पालक भाजी, सूप किंवा ज्यूस म्हणून सेवन करता येते.

वेळोवेळी आरोग्य तपासणी करणे आवश्यक आहे

हृदयविकाराचा धोका पूर्णपणे रोखणे कठीण आहे, परंतु योग्य आहार आणि जीवनशैलीने ते निश्चितच टाळता येते. लसूण, ब्रोकोली आणि पालक यासारख्या नैसर्गिक भाज्यांचा रोजच्या आहारात समावेश करून हृदय निरोगी ठेवता येते. यासोबतच नियमित व्यायाम, ताण कमी करणे आणि वेळोवेळी आरोग्य तपासणी करणे महत्त्वाचे आहे.

( डिस्क्लेमर : या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

CM सह शिंदे दादांची महत्त्वाची बैठक; पक्षांतर्गत प्रवेशबंदीवर तोडगा?
CM सह शिंदे दादांची महत्त्वाची बैठक; पक्षांतर्गत प्रवेशबंदीवर तोडगा?.
इंडिगोच्या विस्कळीत सेवेविरोधात प्रवाशांना मनस्ताप, थेट कोर्टात याचिका
इंडिगोच्या विस्कळीत सेवेविरोधात प्रवाशांना मनस्ताप, थेट कोर्टात याचिका.
रूपाली ठोंबरेंकडून बाळासाहेब अन् पवारांसोबत फोटो शेअर, चर्चांना उधाण
रूपाली ठोंबरेंकडून बाळासाहेब अन् पवारांसोबत फोटो शेअर, चर्चांना उधाण.
मुंबईत भाजपच्या महापौरामुळं कॉलर टाईट होणार! लोढांचं मोठं वक्तव्य काय?
मुंबईत भाजपच्या महापौरामुळं कॉलर टाईट होणार! लोढांचं मोठं वक्तव्य काय?.
चैत्यभूमीवर जनसागर... बाबासाहेबांच्या महापरिनिर्वाण दिनी मोठी गर्दी
चैत्यभूमीवर जनसागर... बाबासाहेबांच्या महापरिनिर्वाण दिनी मोठी गर्दी.
डॉ. आंबेडकरांना राज्यपाल, मुख्यमंत्री, उपमुख्यमंत्र्यांकडून आदरांजली
डॉ. आंबेडकरांना राज्यपाल, मुख्यमंत्री, उपमुख्यमंत्र्यांकडून आदरांजली.
बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो
बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो.
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं.
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!.
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?.