AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

भारताच्या चांद्रयान-2 च्या नावावर आणखी एक यश, 1400 हून अधिक रहस्यमय गोष्टींची नोंद

जेव्हा सूर्य सक्रिय असतो, तेव्हा सौर फ्लेअर्स नावाचे स्फोट होतात, काहीवेळा ऊर्जावान कण आंतरग्रहीय अवकाशात पसरतात. यापैकी बहुतेक उच्च-ऊर्जा प्रोटॉन आहेत जे अंतराळ प्रणालींवर प्रभाव पाडतात आणि अंतराळातील मानवांसाठी रेडिएशन एक्सपोजरमध्ये लक्षणीय वाढ करतात. पृथ्वीवर देखील त्याचा परिणाम होऊ शकतो.

भारताच्या चांद्रयान-2 च्या नावावर आणखी एक यश, 1400 हून अधिक रहस्यमय गोष्टींची नोंद
shailesh musale
shailesh musale | Updated on: Feb 08, 2024 | 7:49 PM
Share

chandrayaan-2 : भारताच्या चांद्रयान-2 मून ऑर्बिटरने मोठ्या प्रमाणात गूढ गोष्टींचा शोध लावला आहे. या नवीन संशोधनामुळे सूर्याच्या वातावरणातून येणाऱ्या उष्ण स्फोटांचा कॅटलॉग तयार करण्यात आला आहे. यातून असे दिसतेय की, 1980 च्या दशकात प्रथम सापडलेल्या या विचित्र अस्पष्ट चमक काय होती याची सखोल तपासणी आवश्यक आहे. मंद गतीने तयार होणाऱ्या सौर फ्लेअर्सची सर्वात व्यापक यादी दर्शवते की ते सर्व जलद नाहीत.

सौर ऊर्जेचे स्फोट कसे होतात

सूर्याच्या चुंबकीय क्षेत्र रेषा ओलांडतात किंवा तुटतात आणि गडद स्पॉट्सभोवती पुन्हा कनेक्ट होतात तेव्हा सौर ऊर्जेचे स्फोट होतात. त्यांना सनस्पॉट्स म्हणतात. जर हे रेडिएशन मजबूत असेल तर ते उपग्रहांना देखील हानी पोहोचवू शकते. ज्याचा पृथ्वीवर देखील परिणाम होऊ शकतो. जसे की, वीज किंवा दळणवळणाच्या पायाभूत सुविधा. काही मिनिटांपासून ते काही तासांपर्यंत सोलर फ्लेअर्स चालतात. ज्याचे वर्गीकरण हे उत्सर्जित होणाऱ्या ऊर्जेच्या प्रमाणात केले जाते. या नवीन संशोधनात सौर फ्लेअर्सचे वर्गीकरण केले आहे ज्या वेगाने त्यांची ऊर्जा प्रत्यक्षात तयार होते. यावरून असे दिसून येते की अनेक सोलर फ्लेअर्स व्हीप्लॅशप्रमाणे लवकर ऊर्जा सोडत नाहीत आणि अधिक हळूहळू नष्ट होतात.

चांद्रयान-2 मधून 1400 फ्लेअर्स सापडले

चांद्रयान-2 च्या चंद्र ऑर्बिटरचा वापर करून, संशोधकांच्या टीमने तीन वर्षांत अशा 1,400 मंद गतीने वाढणाऱ्या ज्वाला शोधल्या आहेत. गेल्या 40 वर्षांच्या सौर अभ्यासादरम्यान सापडलेल्या अंदाजे 100 मंद फ्लेअर्सच्या यादीत ही एक महत्त्वाची भर आहे. 2000 च्या दशकाच्या सुरुवातीपासून सौर भौतिकशास्त्र समुदायातील एकमत असे होते की बहुतेक सौर ज्वाळांची तीव्रता वेगाने वाढते आणि त्यानंतर मंद क्षय होते, परंतु या संशोधनाने दर्शविले आहे की सर्व सौर फ्लेअर त्या पद्धतीचे अनुसरण करतात. या संशोधन पथकाचे नेतृत्व कॅलिफोर्निया विद्यापीठाचे अरविंद भारती वल्लुवन डिएगो करत आहेत.

हळु-वाढणाऱ्या फ्लेअर्स, किंवा हॉट थर्मल फ्लेअर्स, पूर्वी दुर्लक्षित केले गेले होते कारण संगणक अल्गोरिदम जलद-वाढणाऱ्या फ्लेअर्सवर लक्ष केंद्रित केलेल्या निरीक्षण डेटामध्ये सौर फ्लेअर्स शोधण्यासाठी वापरला जातो, वल्लुवन म्हणाले की, आम्ही अधिक सामान्य दृष्टीकोन घेतला. आम्हाला असे दिसले की, अतिशय संथ गतीने वाढणाऱ्या ज्वाला एक क्षुल्लक उपसमूह नाहीत. म्हणून गरम थर्मल ज्वालांचा अभ्यास करणे आवश्यक आहे. सध्या त्यांच्याबद्दलची आपली समज खूपच मर्यादित आहे.

Follow Us
तोंडाला पाने पुसण्यापेक्षा कोर्टात टिकणारं आरक्षण हवं!
Shivendraraje Bhonsle | तोंडाला पाने पुसण्यापेक्षा कोर्टात टिकणारं आरक्षण हवं! शिवेंद्रराजे भोसले स्पष्टच बोलले, पुढे म्हणाले...
संजय राऊतांचा अमित शाहांवर फंड कलेक्शनचा आरोप; बन यांचा सडेतोड पलटवार
Sanjay Raut Vs Navnath Ban | संजय राऊतांचा अमित शाहांवर फंड कलेक्शनचा आरोप; नवनाथ बन यांचा सडेतोड पलटवार, मुंबई दौऱ्यावरून वार- पलटवार सुरूच
मोठी बातमी! नवनीत राणांच्या वक्तव्यानंतर... भाजपमधील दिग्गज नेते...
मोठी बातमी! नवनीत राणांच्या वक्तव्यानंतर... भाजपमधील दिग्गज नेत्यांमध्ये गैरसमज?
जरांगे पाटलांना मुंबईत धडकण्याआधीच मोठा धक्का!
Manoj Jarange Patil | जरांगे पाटलांना मुंबईत धडकण्याआधीच मोठा धक्का! 19 सप्टेंबरच्या आझाद मैदानावरील आंदोलनाला परवानगी नाकारली
मुंबईत आंदोलनाची परवानगी नाकारताच मनोज जरांगेंचा मोठा निर्णय, आता...
मुंबईत आंदोलनाची परवानगी नाकारताच मनोज जरांगेंचा मोठा निर्णय, आता सलाईन आणि पाणीही...
गेल्या वर्षी परवानगी होती आणि आता कशी काय नाकारली?-जरांगे
Manoj Jarange Patil | गेल्या वर्षी परवानगी होती आणि आता कशी काय नाकारली?
मुंबईच्या राजाचा मुखदर्शन सोहळा; गणेश गल्लीच्या राजाचा पहिला लूक
Mumbaicha Raja 2026 | मुंबईच्या राजाचा मुखदर्शन सोहळा; गणेश गल्लीच्या राजाचा पहिला लूक
सणासुदीत आंदोलन नको! मनोज जरांगे पाटलांना प्रवीण दरेकरांचा सल्ला;
सणासुदीत आंदोलन नको! मनोज जरांगे पाटलांना प्रवीण दरेकरांचा सल्ला; म्हणाले, 'वातावरण खराब होऊ नये...
महाएल्गार आंदोलनावरून सेना-राष्ट्रवादीत पुन्हा रणसंग्राम!
Mahendra Thorave | महाएल्गार आंदोलनावरून सेना-राष्ट्रवादीत पुन्हा रणसंग्राम! महेंद्र थोरावेंचा राष्ट्रवादीवर जोरदार हल्लाबोल
हिरव्यागार भातशेतीतून लाडक्या बाप्पाचं कोकणात आगमन, मनोरम दृश्य
Ratnagiri Ganeshotsav | हिरव्यागार भातशेतीतून लाडक्या बाप्पाचं कोकणात आगमन, मनोरम दृश्य