AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

हिवाळ्यात ‘या’ भाज्या खा, वजन वाढणार नाही, आजारही दूर राहतील

हिवाळ्यात तंदुरुस्त राहण्यासाठी आणि वजनही वाढणार नाही, यासाठी आम्ही आज काही टिप्स सांगणार आहेत. हिवाळ्यातील हिरव्या पालेभाज्या आणि फळ भाज्यांचे सेवन केल्यास तुम्ही निरोगी राहू शकतात. याविषयी अधिक विस्ताराने जाणून घ्या.

हिवाळ्यात ‘या’ भाज्या खा, वजन वाढणार नाही, आजारही दूर राहतील
हिवाळ्यात या भाज्या खाऊ शकता
| Updated on: Nov 27, 2024 | 5:52 PM
Share

हिवाळा सुरु झाला की आपण वर्कआऊट यासह मॉर्निग वॉकला जाऊ लागतो. कारण, प्रत्येकालाच वाटतं की या दिवसात वजन वाढू नये. हिवाळ्यात वजन वाढण्याची भीती असते. पण, चिंता करू नका. आज काही टिप्स सांगणार आहेत. हिवाळ्यातील हिरव्या पालेभाज्या आणि फळ भाज्यांचे सेवन केल्यास तुम्ही निरोगी राहू शकतात. याविषयी अधिक विस्ताराने जाणून घ्या.

हिवाळ्यात थंडी वाढल्यावर वर्कआऊट किंवा मॉर्निंग वॉकला जाणं आपण टाळतो. यामुळे फिट राहण्यासाठी आपल्या आहाराचा समतोल राखणे गरजेचे आहे. हिवाळ्यातील काही भाज्या अशा आहेत ज्या कमी तेलात आणि कमी मसाल्यात शिजवल्या जातात, तसेच त्या पोषक तत्वांनी देखील समृद्ध असतात. जाणून घ्या.

हिवाळ्यात बाजारात अशा अनेक भाज्या असतात ज्या पोषक तत्वांनी समृद्ध असतात आणि आपल्याला निरोगी तसेच तंदुरुस्त ठेवण्यास मदत करतात. कारण या भाज्या जास्त मसाले किंवा तेलात शिजवण्याची गरज नसते. तुम्हालाही या हिवाळ्यात निरोगी आणि तंदुरुस्त राहायचे असेल तर हिवाळ्यातील या भाज्यांचा आहारात समावेश करा आणि अनहेल्दी फूडला बाय बाय म्हणा.

हिवाळ्यात येणाऱ्या पौष्टिक, पोषक तत्वांनी समृद्ध असलेल्या आणि कमी मसाले वापरून बनविता येणाऱ्या भाज्यांबद्दल जाणून घेऊया.

गाजर

हिवाळ्यात गाजर मुबलक प्रमाणात येते आणि आरोग्यासाठीही खूप फायदेशीर आहे. गाजरामध्ये व्हिटॅमिन A असते जे डोळ्यांसाठी फायदेशीर असते. वजन नियंत्रित करायचं असेल तर तुम्ही ते जेवणासोबत कोशिंबीरीसारखं खाऊ शकता किंवा नाश्त्यात खाऊ शकता. गाजर किसून बेसनच्या पिठात मिसळून चवदार धिरडं बनवा. वाटाणा, गाजराची भाजी कमी तेलात बनवता येते.

हिरव्या भाज्या

हिवाळ्यात हिरव्या पालेभाज्या बाजारात मुबलक प्रमाणात येतात आणि बहुतेक पालेभाज्या खूप कमी मिरची मसाले आणि कमी तेलात बनवल्या जातात. पालकापासून मोहरी, आवळा, मेथी, हिरव्या भाज्या, हरभरा याच्या भाज्या बनवल्या जातात. या भाज्या केवळ खायला चविष्ट नसतात, तर आरोग्यासाठी एखाद्या वरदानापेक्षा कमी नसतात. या हिरव्या भाज्या बाजरी, ज्वारी, नाचणी या धान्याच्या भाकरीबरोबर खाऊ शकता. हे कॉम्बिनेशन आणखी हेल्दी बनते.

शलगम फायदेशीर

हिवाळ्याच्या दिवसात येणारे शलगम देखील कमी तेल आणि कमी मसाल्यांमध्ये बनवलेली भाजी आहे. आपण आपल्या आहारात देखील याचा सहज समावेश करू शकता. बऱ्याच लोकांना शलजम आवडत नसले तरी त्यात कॅल्शियम, लोह, मॅग्नेशियम, पोटॅशियम यासारख्या खनिजांसह व्हिटॅमिन C, B6 आणि B कॉम्प्लेक्सची काही जीवनसत्त्वे समृद्ध असतात. याशिवाय यात फायबर आणि प्रोटीनही आढळतात.

ब्रोकोलीमध्ये भरपूर गुणधर्म

ब्रोकोली ही थंड हवामानातील भाजी देखील पोषक तत्वांचा खजिना आहे आणि वजन कमी करण्यासाठी एक फायदेशीर भाजी आहे. हे हलके ब्लॅंच करून खाल्ले जाऊ शकते. याशिवाय ब्रोकोलीच्या सूपचा आपल्या आहारात समावेश करता येतो.

कांद्याची पात

हिवाळ्यात कांद्याची पात तसेच लसणाची पातही बाजारात मिळते. कोशिंबीरमध्ये भाज्या आणि स्प्रिंकलर बनवून ही खाऊ शकता आणि त्यापासून कोणतीही भाजी सजवू शकते तसेच टेम्परिंगमध्ये देखील वापरली जाऊ शकते.

Follow Us
पुण्यात वंचित बहुजन आघाडीची काळी दिवाळी! चटणी-भाकरी खाऊन सरकारचा...
पुण्यात वंचित बहुजन आघाडीची काळी दिवाळी! चटणी-भाकरी खाऊन सरकारचा निषेध, शेतकऱ्यांसाठी अनुदानाची मागणी
सिलसिला बैठकांचा निर्णय विलीनीकरणाचा? पार्थ पवारांची पुन्हा एकदा...
NCP Merger : सिलसिला बैठकांचा निर्णय विलीनीकरणाचा? पार्थ पवारांची पुन्हा एकदा सिल्व्हर ओकवर बैठक
दोन्ही शिवसेना एकत्र... विलीनीकरणाच्या चर्चांबाबत ओमराजे निंबाळकर...
Omraje Nimbalkar : दोन्ही शिवसेना एकत्र... विलीनीकरणाच्या चर्चांबाबत ओमराजे निंबाळकरांचं मोठं विधान
पंतप्रधान मोदींवर बोलताना शिंदे गटातील नेत्याची जीभ घसरली; असं काय...
पंतप्रधान मोदींवर बोलताना शिंदे गटातील नेत्याची जीभ घसरली; असं काय म्हणाले?
दिवाळीच्या मंगलपर्वावर परळी वैजनाथ मंदिरात भाविकांची अलोट गर्दी;
दिवाळीच्या मंगलपर्वावर परळी वैजनाथ मंदिरात भाविकांची अलोट गर्दी; हर हर महादेवचा जयघोष!
नक्षलवाद्यांची आर्थिक कंबर मोडली! मोदींनी सांगितली सरकारच्या कठोर...
नक्षलवाद्यांची आर्थिक कंबर मोडली! मोदींनी सांगितली सरकारच्या कठोर निर्णयांची Inside Story
नाशिक TCS प्रकरणात मोठी अपडेट! इम्तियाज जलील, मतीन पटेल यांच्यासह...
नाशिक TCS प्रकरणात मोठी अपडेट! इम्तियाज जलील, मतीन पटेल यांच्यासह 11 जणांविरोधात पुरवणी दोषारोपपत्र दाखल
मोठी बातमी! फळबागा वाचवण्यासाठी फडणवीसांचा मोठा निर्णय; बोअरवेल...
मोठी बातमी! फळबागा वाचवण्यासाठी फडणवीसांचा मोठा निर्णय; बोअरवेल वापरण्याची...
मुख्यमंत्र्यांच्या शेतकरी दिवाळीवर संजय राऊतांचा सवाल; 5000 रुपयांत...
मुख्यमंत्र्यांच्या शेतकरी दिवाळीवर संजय राऊतांचा सवाल; 5000 रुपयांत कशी साजरी होणार दिवाळी?
दुष्काळाने शेतकरी हतबल! जनावरे विकण्याची वेळ, रोहित पवार पाहणीसाठी...
दुष्काळाने शेतकरी हतबल! जनावरे विकण्याची वेळ, रोहित पवार पाहणीसाठी गेले असताना शेतकऱ्यान मांडली व्यथा