AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

समाजात फूट पाडण्यासाठी इंग्रजांनी कट रचला – मोहन भागवत

Mohan Bhagwat: कर्नाटकातील बेंगळुरू येथे राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाने दोन दिवसीय व्याख्यानमालेचे आयोजन करण्यात आले आहे. यावेळी केलेल्या भाषणात सरसंघचालक मोहन भागवत यांनी इंग्रजांवर देशातील जनतेमध्ये आणि दोन समाजात फूट पाडण्याचा प्रयत्न केल्याचा आरोप केला.

समाजात फूट पाडण्यासाठी इंग्रजांनी कट रचला - मोहन भागवत
RSS Mohan Bhagwat
| Updated on: Nov 08, 2025 | 9:27 PM
Share

कर्नाटकातील बेंगळुरू येथे राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाने दोन दिवसीय व्याख्यानमालेचे आयोजन करण्यात आले आहे. यावेळी केलेल्या भाषणात सरसंघचालक मोहन भागवत यांनी विविध मुद्यांवर भाष्य केले. यावेळी त्यांनी इंग्रजांवर देशातील जनतेमध्ये आणि दोन समाजात फूट पाडण्याचा प्रयत्न केल्याचा आरोप केला. मोहन भागवत यांनी आपल्या भाषणात नेमक्या कोणत्या मुद्द्यांवर प्रकाश टाकला ते सविस्तर जाणून घेऊयात.

मोहन भागवत यांनी आपल्या भाषणात म्हटले की, भारताचे ध्येय जगाला ‘धर्म’ प्रदान करणे हे आहे. धर्मात अतिरेकीपणाला परवानगी नाही. धर्माला अनुशासनम म्हणजे शिस्त म्हणून देखील पाहिले जाते. धर्मच लोकांना टिकवतो आणि ज्याला टिकवण्याची शक्ती आहे तो निश्चितच धर्म आहे. आपल्या देशात, आपण आत्मनिरीक्षण सुरू केले आणि निर्जीव असो वा सजीव, प्रत्येक गोष्टीत डोकावायला शिकलो आणि आत्म्याला पाहण्याची दृष्टी विकसित केली. आपल्याला हे जाणवले आहे की, ‘जे काही अस्तित्वात आहे ते एकाच अंतिम सत्याचे अभिव्यक्ती आहे.’

पुढे बोलताना भागवत म्हणाले की, आनंदी राहण्यासाठी आपल्याला एकतेची ही भावना प्राप्त करणे आवश्यक आहे. सर्वे भवन्तु सुखिनः, सर्वे संतु निरामयः। सर्वे भद्राणि पश्यन्तु मा कश्चिद्दुहखभागभावेत्। – म्हणजेच, सर्वांनी आनंदी असले पाहिजे, सर्वांनी रोगमुक्त असले पाहिजे, सर्वांनी शुभ घटनांचे साक्षीदार असले पाहिजे आणि कोणीही दुःखाचा भाग नसावे.

राजा शिबीची कथा शिकवते की सृष्टीच्या क्रमात सर्वोच्च स्थानावर असूनही, मानवाने त्याग करायला शिकले पाहिजे, जेणेकरून धर्माच्या आधारावर संतुलन स्थापित करता येईल. जीवनात धर्माची अंमलबजावणी करणे आवश्यक आहे. एताद्देशप्रसूतस्य शकद्ग्रजन्मनः। स्वं स्वं चरित्रम् शिशीरं पृथ्वीम् सर्वमानवः। म्हणजेच, पृथ्वीवरील लोकांनी या देशात जन्मलेल्या विद्वान आणि महान लोकांकडून त्यांच्या चारित्र्याबद्दल आणि आचरणाबद्दल शिकले पाहिजे.

आमचे ध्येय जगाला धर्म शिकवणे तसेच जगभरातील सर्वोत्तम गोष्टी आत्मसात करणे आहे. “आ नो भद्राः कृतवो यन्तु विश्वताः” म्हणजे, सर्व दिशांनी आपल्यापर्यंत उदात्त विचार येऊ शकतात. आपल्या पूर्वजांनी जगभर प्रवास केला, परंतु त्यांनी कोणावरही अत्याचार केले नाहीत किंवा धर्मांतर केले नाही. आता ती वेळ पुन्हा आली आहे – भारताने स्वतःला “धर्म राष्ट्र” म्हणून पुन्हा स्थापित केले पाहिजे. आपल्याला धर्मावर आधारित विकासाचे एक नवीन मॉडेल विकसित करण्याची आवश्यकता आहे.

आपल्या भाषणात पुढे भागवत म्हणाले की, जेव्हा बाह्य आक्रमकांचा पराभव झाला, तेव्हा मुस्लिमांचे हिंदूंशी भारतीय मुस्लिम म्हणून एकत्रीकरण करण्याची प्रक्रिया सुरू झाली. औरंगजेबाने ही प्रक्रिया उलट करण्याचा प्रयत्न केला, परंतु तो अयशस्वी झाला. 1857 मध्ये आत्मसात करण्याची प्रक्रिया पुन्हा सुरू झाली. त्या संघर्षात मुस्लिमांनी हिंदूंसोबत लढा दिला. आपल्या समाजात फूट पाडण्यासाठी इंग्रजांनी दीर्घकालीन कट रचला असा आरोपही भागवत यांनी केला.

वाशीममध्ये लाडक्या बहिणीचा हप्ता बंद झाल्याने महिला आक्रमक
वाशीममध्ये लाडक्या बहिणीचा हप्ता बंद झाल्याने महिला आक्रमक.
धनुष्यबाण कोणाला मिळणार ठाकरेंना कि शिंदेंना? उद्या फैसला होणार
धनुष्यबाण कोणाला मिळणार ठाकरेंना कि शिंदेंना? उद्या फैसला होणार.
भारतीय कम्युनिस्ट पक्षाचा मोर्चा पालघर जिल्हाधिकारी कार्यालयावर धडकणार
भारतीय कम्युनिस्ट पक्षाचा मोर्चा पालघर जिल्हाधिकारी कार्यालयावर धडकणार.
नितीन नबीन भाजपचे नवे राष्ट्रीय अध्यक्ष, पंतप्रधान मोदींकडून अभिनंदन
नितीन नबीन भाजपचे नवे राष्ट्रीय अध्यक्ष, पंतप्रधान मोदींकडून अभिनंदन.
मुंबई महापालिकेवर महायुतीचाच महापौर बसणार; अमित साटम यांचा दावा
मुंबई महापालिकेवर महायुतीचाच महापौर बसणार; अमित साटम यांचा दावा.
दिल्लीतून मुंबईचा महापौर ठरणं हा महाराष्ट्राचा अपमान
दिल्लीतून मुंबईचा महापौर ठरणं हा महाराष्ट्राचा अपमान.
महापालिकांमध्ये सत्तेचा पेच; महाराष्ट्रात पुन्हा ‘घोडेबाजार’ रंगणार?
महापालिकांमध्ये सत्तेचा पेच; महाराष्ट्रात पुन्हा ‘घोडेबाजार’ रंगणार?.
निष्ठावंतांची कोंडी, फडणवीसांच्या निकटवर्तीय नेत्याचा संन्यास
निष्ठावंतांची कोंडी, फडणवीसांच्या निकटवर्तीय नेत्याचा संन्यास.
मुंबईत बिहार भवन उभारणीवरून नवा वाद; मनसेचा थेट इशारा
मुंबईत बिहार भवन उभारणीवरून नवा वाद; मनसेचा थेट इशारा.
चंद्रपूर महापौर पदावर मोठा ट्विस्ट; काँग्रेसच्या गटबाजीचा भाजपला फायदा
चंद्रपूर महापौर पदावर मोठा ट्विस्ट; काँग्रेसच्या गटबाजीचा भाजपला फायदा.