AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

नवोन्मेषाचा सर्वोत्तम नमुना: ‘चेंज मेकर’ आयएएस हरी चंदना यांचा भारतातील पहिल्या व्हॉट्सअप तक्रार निवारण प्रणालीसाठी सन्मान

IAS Hari Chandana : हैदराबाद जिल्हा कलेक्टर हरी चंदना यांचा नुकताच प्रजा भवन येथे उपमुख्यमंत्री मल्लू भट्टी विक्रमार्क यांच्या हस्ते सन्मान करण्यात आला. व्हॉट्सअप तक्रार निवारण प्रणाली तयार केल्याने त्यांचा गौरव करण्यात आला.

नवोन्मेषाचा सर्वोत्तम नमुना: 'चेंज मेकर' आयएएस हरी चंदना यांचा भारतातील पहिल्या व्हॉट्सअप तक्रार निवारण प्रणालीसाठी सन्मान
Hari ChandanaImage Credit source: TV 9 Marathi
बापू गायकवाड
बापू गायकवाड | Updated on: Dec 29, 2025 | 4:02 PM
Share

हैदराबाद (तेलंगणा), 29 डिसेंबर: डिजिटल प्रशासनाच्या दिशेने एक ऐतिहासिक टप्पा गाठत, हैदराबाद जिल्हा कलेक्टर हरी चंदना यांचा नुकताच प्रजा भवन येथे उपमुख्यमंत्री मल्लू भट्टी विक्रमार्क यांच्या हस्ते सन्मान करण्यात आला. तेलंगणा राज्यात सार्वजनिक तक्रारींच्या निवारणात हैदराबाद जिल्ह्याने सर्वोच्च कामगिरी केल्याबद्दल हा पुरस्कार देण्यात आला असून, या यशामागे त्यांचा क्रांतिकारी उपक्रम – भारतातील पहिली व्हॉट्सअॅप-आधारित तक्रार निवारण प्रणाली – महत्त्वाचा ठरला आहे.

एक अग्रगण्य पाऊल: व्हॉट्सअॅप प्रजावाणी

सीएम प्रजावाणी आणि कलेक्टर प्रजावाणी यांसारख्या पारंपरिक तक्रार निवारण यंत्रणा अस्तित्वात असतानाही, हरी चंदना यांनी ओळखले की शारीरिक हालचालींची मर्यादा आणि तांत्रिक गुंतागुंत यामुळे अनेक दुर्बल घटक प्रक्रियेपासून वंचित राहतात. या समस्येवर उपाय म्हणून त्यांनी व्हॉट्सअॅप प्रजावाणी (74166 87878) सुरू केली, ज्यामुळे अधिकृत तक्रार निवारण यंत्रणेत जगातील सर्वाधिक वापरल्या जाणाऱ्या मेसेजिंग अॅपचा समावेश करणारा हैदराबाद हा देशातील पहिला जिल्हा ठरला.

या उपक्रमाचा मुख्य उद्देश वृद्ध आणि दिव्यांग (अपंग व्यक्ती) यांना थेट, सुलभ प्रवेश देणे हा होता. घरबसल्या अर्ज व कागदपत्रे सादर करण्याची सुविधा उपलब्ध करून देत, शासकीय कार्यालयांपर्यंत प्रवास करण्याचा शारीरिक आणि आर्थिक अडथळा दूर करण्यात आला.

वाढलेली उपलब्धता, विक्रमी सहभाग

या नवोन्मेषाचा परिणाम तात्काळ आणि व्यापक स्वरूपाचा ठरला. शासन “फक्त एका संदेशाच्या अंतरावर” उपलब्ध झाल्याने, एकूण प्राप्त तक्रारींच्या संख्येत लक्षणीय वाढ झाली. पूर्वी औपचारिक प्रक्रिया क्लिष्ट किंवा वेळखाऊ वाटणारे नागरिक मोठ्या संख्येने व्हॉट्सअॅप सेवेद्वारे आपल्या तक्रारी नोंदवू लागले.

तक्रारींच्या संख्येत वाढ झाली तरी प्रणालीची कार्यक्षमता मात्र तितकीच उत्कृष्ट राहिली. प्रत्येक संदेश आपोआप डिजिटल डॅशबोर्डवर नोंदवला जातो, त्याला एक अद्वितीय ट्रॅकिंग आयडी दिला जातो आणि त्यानंतर केलेल्या कारवाईचा डिजिटल अ‍ॅक्शन टेकन रिपोर्ट (ATR) थेट नागरिकांच्या मोबाईलवर पाठवला जातो. तंत्रज्ञानाच्या या सुरेख समन्वयामुळे प्रशासनाची तत्परता आणि पारदर्शकता पूर्णपणे बदलून गेली आहे.

‘पहिल्यांदा’ घडवणाऱ्या उपक्रमांची परंपरा आणि ‘चेंज मेकर’ ओळख

हा पुरस्कार हरी चंदना यांच्या अनेक अग्रगण्य प्रयत्नांपैकी केवळ एक आहे. त्यांच्या कारकिर्दीची ओळखच “पहिल्यांदा सुरू झालेल्या” उपक्रमांनी झाली असून, हे उपक्रम आज राष्ट्रीय स्तरावर आदर्श मानले जात आहेत. त्यांनी कलेक्टर कार्यालयात कर्मचाऱ्यांची जबाबदारी सुनिश्चित करण्यासाठी भारतातील पहिली क्यूआर कोड-आधारित फीडबॅक प्रणाली सुरू केली, तसेच एकाकी वृद्ध नागरिकांसाठी सोबत आणि आधार देणारा सीनियर साथी हा अभिनव कार्यक्रम राबवला.

गच्चीबावली येथे भारतातील पहिला पेट पार्क उभारण्यापासून ते ग्रामीण कारागिरांसाठी आरुण्य ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्म सुरू करण्यापर्यंत, त्यांचे कार्य नेहमीच पारंपरिक प्रशासनाच्या चौकटीपलीकडे जाणारे राहिले आहे. जुन्या समस्यांवर सर्जनशील उपाय शोधण्याच्या या अखंड ध्यासामुळेच त्यांना प्रचंड लोकप्रेम लाभले आहे. म्हणूनच जनता त्यांना प्रेमाने “द चेंज मेकर आयएएस ऑफिसर” असे संबोधते.

Follow Us
टायगर श्रॉफ प्रकरणातील सुनावणीला सुरुवात; पोलिसांनी मागितली....
Tiger Shroff : टायगर श्रॉफ प्रकरणातील सुनावणीला सुरुवात; पोलिसांनी मागितली 14 दिवसांची कोठडी
दसरा मेळावा की कॉमेडी सर्कस? नवनाथ बन यांची ठाकरे- राऊतांवर बोचरी टीका
Navnath Ban on Uddhav Thackeray : दसरा मेळावा की कॉमेडी सर्कस? नवनाथ बन यांची उद्धव ठाकरे-संजय राऊतांवर बोचरी टीका, पुढे म्हणाले...
उद्धव ठाकरे, एकनाथ शिंदे आणि मनोज जरांगे यांचे मेळावे म्हणजे...
Gunratna Sadavarte : उद्धव ठाकरे, एकनाथ शिंदे आणि मनोज जरांगे यांचे मेळावे म्हणजे...; गुणरत्न सदावर्तेंचा जोरदार हल्लाबोल
सुमन पाटलांची निवडणुकीतून माघार, पडद्यामागे नेमकं काय घडलं?
Sangli Bank Election : सुमन पाटलांची निवडणुकीतून माघार, सांगलीच्या राजकारणात चर्चांना उधाण; पडद्यामागे नेमकं काय घडलं?
मला कोपऱ्यात टाकलं, कोणी आयोजन केलंय? दसरा मेळाव्यात शिंदे आयोजकांवर..
Eknath Shinde : मला कोपऱ्यात टाकलं, कोणी आयोजन केलंय? दसरा मेळाव्यात एकनाथ शिंदे आयोजकांवर संतापले; नेमकं काय घडलं?
जिओच्या आयपीओला अवघ्या 100 मिनिटांत तुफान प्रतिसाद; गुंतवणूकदारांनी...
Jio IPO : जिओच्या आयपीओला अवघ्या 100 मिनिटांत तुफान प्रतिसाद; गुंतवणूकदारांनी काय लक्षात ठेवावं?
एमएच-सीईटी परीक्षा रद्द झाली की डिसेंबरमध्ये होणार? CET सेलने अफवांवर
MHT-CET Exam Update : एमएच-सीईटी परीक्षा रद्द झाली की डिसेंबरमध्ये होणार? CET सेलने अफवांवर दिलं मोठं स्पष्टीकरण
मोदी-अदानींवरील डॉक्युमेंटरी व्हायरल; साबिर भाटियासह 29 X अकाउंट...
PM Modi Documentry : मोदी-अदानींवरील डॉक्युमेंटरी व्हायरल; साबिर भाटिया यांच्यासह 29 X अकाउंटधारकांना थेट...
मुख्यमंत्री फडणवीस, शिंदे, सुनेत्रा पवार दिल्लीत; द्रौपदी मुर्मूंची...
Delhi : मुख्यमंत्री फडणवीस, शिंदे आणि सुनेत्रा पवार दिल्लीत; राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मूंची घेणार भेट, कारण काय?
प्रदीप पूर्णेकर प्रकरणात मोठी घडामोड; राजेंद्र शिंदे पाचव्यांदा....
Pradeep Purnekar Case : प्रदीप पूर्णेकर प्रकरणात मोठी घडामोड; राजेंद्र शिंदे पाचव्यांदा चौकशीसाठी हजर, तपासात काय उघड होणार?