AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

भारताला समजून घेण्यासाठी संस्कृत येणं आवश्यक – मोहन भागवत

Mohan Bhagwat : आज आरएसएस प्रमुख मोहन भागवत यांनी संस्कृत भारतीच्या केंद्रीय कार्यालय प्रणवचे उद्घाटन केले. या कार्यक्रमात त्यांनी संस्कृत भाषेच्या महत्त्वावर भर दिला.

भारताला समजून घेण्यासाठी संस्कृत येणं आवश्यक - मोहन भागवत
Mohan Bhagwat SanskritImage Credit source: Google
| Updated on: Apr 20, 2026 | 4:59 PM
Share

राजधानी दिल्लीत आज आरएसएस प्रमुख मोहन भागवत यांनी संस्कृत भारतीच्या केंद्रीय कार्यालय प्रणवचे उद्घाटन केले. या कार्यक्रमात देशातील अनेक प्रमुख नेते आणि विद्वान सहभागी झाले होते, या सर्वांनी संस्कृत भाषेच्या महत्त्वावर भर दिला. कार्यक्रमाला संबोधित करताना मोहन भागवत म्हणाले की, आजचा दिवस शुभ योगाचा आहे. अक्षय तृतीयेच्या दिवशी सुरू होणारी कामे कायम टिकून राहतात. हीच गोष्ट संस्कृतबाबतही लागू होते, कधीही न क्षीण होणारा अलंकार म्हणजे संस्कृत. त्याचे कार्यालय स्वतःच हा संदेश देत आहे.

मोहन भागवत यांनी पुढे बोलताना सांगितले की, विज्ञानानुसार नादातून सृष्टीची निर्मिती झाली आहे आणि तोच नाद सतत चालू आहे. प्रणव हे नाव एक सत्य संकल्प व्यक्त करते. या कार्यालयाचे लोकार्पण झाले असले तरी कार्याचा विचारही स्थिर असला पाहिजे. आजकाल लोक आवडीप्रमाणे काम करतात, पण त्या कामाचा उद्देश समजल्यावरच ते दृढ होते.

संस्कृत भारताचा प्राण आहे

मोहन भागवत पुढे बोलताना म्हणाले की, सुरुवातीला साधने नसली तरी काम सुरू होते; नंतर कीर्ती, धन आणि साधने मिळतात. पण कार्यात निष्ठा तेव्हाच येते जेव्हा उद्देश स्पष्ट असतो. संस्कृत ही भारताचा प्राण आहे. भारत फक्त भूगोल नाही, तर एक परंपरा आहे, ज्यावर जीवन चालते आणि ज्याची गरज जगाला सतत भासते. संस्कृत सर्वांना यायला हवी कारण ती संस्कार घडवते.

भारत समजण्यासाठी संस्कृत आवश्यक

मोहन भागवत म्हणाले की, भारत समजून घेण्यासाठी संस्कृत समजणे आवश्यक आहे. भारतात अनेक भाषा आहेत आणि त्या सर्व राष्ट्रीय भाषा आहेत, पण त्यांना जोडणारी भाषा म्हणजे संस्कृत. संस्कृत जाणणाऱ्या व्यक्तीला देशभर संवाद साधण्यात अडचण येत नाही. तसेच, संस्कृत शिकल्याने बुद्धीचा विकासही चांगला होतो. भाषा शिकवणे हा कार्यक्रम आहे, पण तिचा भाव मनात उतरवणे हा खरा उद्देश आहे.

संस्कृत शिकताना बालपणी अडचण आली

भागवत यांनी सांगितले की, लहानपणी संस्कृत शिकताना अडचणी आल्या आणि काही प्रमाणात त्या आजही आहेत. पाचवी सहावीत असताना व्याकरणासाठी श्लोक पाठ करणे त्यांना खूप कठीण वाटायचे. मला करणापेक्षा भाव अधिक समजतो. संस्कृत शिकण्याचा सर्वात सोपा मार्ग म्हणजे संभाषण. गेल्या 15 वर्षांत देशात संस्कृतबद्दलची आवड वाढली आहे. संभाषण शिबिरांची संख्या वाढवण्याची जबाबदारी संस्कृत भारतीवर आहे. संस्कृत भाषा शिकण्यात काहीच कमी नाही, पण ती लोकांपर्यंत पोहोचवणाऱ्यांची कमतरता आहे. संस्कृत केवळ भाषा नसून संस्कृती आणि संस्कारही घेऊन येते, त्यामुळे हा उद्देश पुढे नेणे गरजेचे आहे.

विविध मान्यवरांची उपस्थिती

या उद्घाटन सोहळ्यात मोहन भागवत यांच्यासह आरएसएस कार्यकारिणी सदस्य सुरेश सोनी, भाजप संघटन मंत्री बीएल संतोष, अर्थमंत्री निर्मला सीतारमण, माजी केंद्रीय मंत्री अनुराग ठाकुर आणि दिल्ली सरकारमधील मंत्री प्रवेश साहिब सिंह वर्मा उपस्थित होते.

Follow Us
यंदाचा मान्सून नेमका कसा? पावसाबद्दल तज्ज्ञांनी दिली अत्यंत महत्त्वाची
यंदाचा मान्सून नेमका कसा? पावसाबद्दल तज्ज्ञांनी दिली अत्यंत महत्त्वाची माहिती!
पुणे प्रशासन अलर्टमोडवर! 5 तासांपासून विषारी दारु अड्ड्यावर कारवाई...
पुणे प्रशासन अलर्टमोडवर! 5 तासांपासून विषारी दारु अड्ड्यावर कारवाई सुरु, धक्कादायक खुलासे
नाशिकच्या कथित धर्मांतरण प्रकरणी सर्वात मोठी अपडेट! मतिन पटेलच्या अडचण
नाशिकच्या कथित धर्मांतरण प्रकरणी सर्वात मोठी अपडेट! मतिन पटेलच्या अडचणी वाढल्या, गेल्या 3 तासांपासून...
बंडखोरांना गिरीश महाजनांचा थेट इशारा; कारवाई अटळ म्हणत दिला मोठा संदेश
Girish Mahajan | बंडखोरांना गिरीश महाजनांचा थेट इशारा; कारवाई अटळ म्हणत दिला मोठा संदेश!
मविआमध्ये मोठी खळबळ! राष्ट्रवादी शरद पवार गटाने विश्वासघात...
मविआमध्ये मोठी खळबळ! राष्ट्रवादी शरद पवार गटाने विश्वासघात... त्या जागेमुळे नेत्याने खदखद बाहेर काढली!
त्या हॉटेलमध्ये 150 कोटींचा व्यवहार अन्... उमेदवारांच्या ऐनवेळी माघारी
त्या हॉटेलमध्ये 150 कोटींचा व्यवहार अन्... उमेदवारांच्या ऐनवेळी माघारीबाबत संजय राऊतांचा मोठा दावा
महागाईने कंबरडं मोडलं... ठाकरे गटाचा विलेपार्ल्यात सरकारवर हल्लाबोल
Mumbai Shivsena UBT Protest | महागाईने कंबरडं मोडलं... ठाकरे गटाचा विलेपार्ल्यात सरकारवर जोरदार हल्लाबोल
अखेर मान्सूनची दमदार एंट्री! केरळ गाठलं, महाराष्ट्रात कधी बरसणार पाऊस?
Monsoon Update | अखेर मान्सूनची दमदार एंट्री! केरळ गाठलं, महाराष्ट्रात कधी बरसणार पाऊस?
विधान परिषदेच्या रणधुमाळीची A टू Z माहिती, किती जागा बिनविरोध अन् किती
विधान परिषदेच्या रणधुमाळीची A टू Z माहिती, किती जागा बिनविरोध अन् किती जागांवर चुरशीची लढत
नाशिक-जळगावमध्ये महायुतीची डोकेदुखी कायम; बंडखोर झुकले नाहीत
Vidhan Parishad Election | शेवटच्या मिनिटाला मोठा ट्विस्ट! नाशिक-जळगावमध्ये महायुतीची डोकेदुखी कायम; बंडखोर झुकले नाहीत