AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

अहंकार केल्याने काय होतं? चुकीच्या मार्गांबद्दल आचार्य चाणाक्यांनी काय सांगितलं

आयुष्यात अनेक चांगल्या वाईट गोष्टी घडत असतात. पण आपण कुठे चुकतोय आणि आपण चुकीच्या मार्गावर जातोय हे माहिती असणं देखील फार महत्त्वाचं आहे. त्यामुळे जाणून घ्या आचार्य चाणाक्यांनी काय सांगितलं आहे.

अहंकार केल्याने काय होतं? चुकीच्या मार्गांबद्दल आचार्य चाणाक्यांनी काय सांगितलं
| Updated on: Mar 13, 2026 | 2:05 PM
Share

आचार्य चाणक्य हे एक महान विचारवंत, अर्थशास्त्रज्ञ आणि राजनयिक होते. त्यांनी चाणक्य नीति नावाचे पुस्तक लिहिले. या पुस्तकात चाणक्य यांनी काही गोष्टी सांगितल्या आहेत, ज्या आजही अनेक लोकांच्या जीवनात मार्गदर्शक म्हणून काम करतात. चाणक्य यांना त्यांच्या आयुष्यात अनेक चांगले आणि वाईट अनुभव आले, ज्याचा सार त्यांनी त्यांच्या चाणक्य नीति या पुस्तकात लिहिला आहे. चाणक्य म्हणतात की जेव्हा एखादी व्यक्ती चुकीच्या मार्गावर जाऊ लागते तेव्हा त्याला काही संकेत मिळतात ज्यांची काळजी घेतली पाहिजे आणि कधीही दुर्लक्ष करू नये. जर तुम्ही या लक्षणांकडे दुर्लक्ष केले तर तुम्हाला पश्चात्ताप होऊ शकतो. तर, चाणक्य नेमके काय म्हणाले ते जाणून घेऊया.

वरिष्ठ आणि अनुभवी लोकांच्या सल्ल्याकडे दुर्लक्ष करणे – चाणक्य म्हणतात की आपण आपल्यापेक्षा वयस्कर किंवा जास्त अनुभवी लोकांच्या सल्ल्याकडे दुर्लक्ष करू नये, कारण त्यांना आयुष्यात तो अनुभव आधीच मिळाला आहे. पण, जेव्हा आपण अशा लोकांच्या सल्ल्याकडे दुर्लक्ष करतो तेव्हा आपण हे समजून घेतले पाहिजे की येथूनच आपले अधोगती सुरू होते.

अहंकार – चाणक्य म्हणतात की जर एखाद्या व्यक्तीमध्ये अहंकार असेल तर तो त्याचा सर्वात मोठा शत्रू आहे. जर एखाद्या व्यक्तीला एखाद्या गोष्टीचा अभिमान असेल तर समजून घ्या की तो चुकीच्या मार्गावर आहे. म्हणून कधीही कोणत्याही गोष्टीचा अभिमान बाळगू नका.

लक्षात ठेवा की अहंकाराचे घर नेहमीच तळाशी असते. जेव्हा एखाद्या व्यक्तीला एखाद्या गोष्टीचा अभिमान असतो तेव्हा तो चांगल्या आणि वाईटात फरक करू शकत नाही, ज्यामुळे पश्चात्ताप होतो.

शॉर्टकट – चाणक्य म्हणतात की यश मिळवण्यासाठी शॉर्टकट घेणारे लोक तात्पुरते यश मिळवू शकतात, परंतु हे यश जास्त काळ टिकत नाही. चाणाक्य म्हणतात, एक गोष्ट कायम लक्षात ठेवा, यशासाठी कोणताही शॉर्टकट नसतो. चाणक्य म्हणतात की जर तुम्ही यशासाठी शॉर्टकट घेत असाल तर लक्षात ठेवा की तुम्ही स्वतःला फसवत आहात.

(डिस्क्लेमर : वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे. याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

Follow Us
भरत जाधव, पुष्कर श्रोत्री आणि केदार शिंदेंसह अनेक कलाकार बनले मनसेचे..
भरत जाधव, पुष्कर श्रोत्री आणि केदार शिंदेंसह अनेक कलाकार बनले मनसेचे...
इराण-अमेरिका-इस्त्रायल युद्धाचा डोंबिवली MIDC उद्योगांना मोठा फटका
इराण-अमेरिका-इस्त्रायल युद्धाचा डोंबिवली MIDC उद्योगांना मोठा फटका.
विदर्भ भयंकर तापला, उष्णतेच्या लाटेने घराबाहेर पडणं मुश्किल
विदर्भ भयंकर तापला, उष्णतेच्या लाटेने घराबाहेर पडणं मुश्किल.
गॅस सिलेंडरच्या मुद्द्यावरून लोकसभेत जोरदार पडसाद
गॅस सिलेंडरच्या मुद्द्यावरून लोकसभेत जोरदार पडसाद.
घरगुती गॅसला प्राधान्य; व्यावसायिक सिलेंडरचा पुरवठा ठप्प, हॉटेल्स....
घरगुती गॅसला प्राधान्य; व्यावसायिक सिलेंडरचा पुरवठा ठप्प, हॉटेल्स.....
महाराष्ट्रात गॅस सिलेंडरसाठी नागरिकांची गर्दी
महाराष्ट्रात गॅस सिलेंडरसाठी नागरिकांची गर्दी.
राहुल गांधींनी एपस्टाईन फाइल्सचा विषय काढताच प्रकरण तापलं
राहुल गांधींनी एपस्टाईन फाइल्सचा विषय काढताच प्रकरण तापलं.
देशात गॅसची टंचाई, सध्या स्थिती काय? सरकार नेमकं काय खबरदारी घेतंय
देशात गॅसची टंचाई, सध्या स्थिती काय? सरकार नेमकं काय खबरदारी घेतंय.
तेल पुरवठा सुरळीत ठेवण्यासाठी सरकार सज्ज; नेमका काय काय खबरदारी
तेल पुरवठा सुरळीत ठेवण्यासाठी सरकार सज्ज; नेमका काय काय खबरदारी.
भारताने कुणाकडून तेल घ्यायचं हे अमेरिका का ठरवेल?
भारताने कुणाकडून तेल घ्यायचं हे अमेरिका का ठरवेल?.