AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Diya Rmedies | शुभं करोति कल्याणम् ! दिवांच्या तेज्योमय प्रकाशात तुमचे आयुष्य करा प्रकाशित, जाणून घ्या दिव्यांबद्दल रंजक माहिती

हिंदू (Hindu) धर्मात दिवांना खूप महत्त्व आहे. अंधार दूर करून प्रकाश पसरवणाऱ्या या दिव्याशिवाय (Diya) कोणतीही पूजा अपूर्ण मानली जाते. पण दिवा लावण्याचे ही काही नियम आहेत. चला तर मग जाणून घेऊयात कोणते आहेत ते नियम.

Diya Rmedies | शुभं करोति कल्याणम् ! दिवांच्या तेज्योमय प्रकाशात तुमचे आयुष्य करा प्रकाशित, जाणून घ्या दिव्यांबद्दल रंजक माहिती
diya
| Edited By: Mrunal Patil | Updated on: Jan 21, 2022 | 11:23 AM
Share

मुंबई :  हिंदू (Hindu) धर्मात दिवांना खूप महत्त्व आहे. अंधार दूर करून प्रकाश पसरवणाऱ्या या दिव्याशिवाय (Diya) कोणतीही पूजा अपूर्ण मानली जाते.देवाच्या पूजेसाठी तूप, तेल इत्यादींच्या माध्यमातून लावल्या जाणाऱ्या दिव्यापासून केवळ धार्मिकच नाही तर ज्योतिषशास्त्रीयही फायदे मिळतात. कोणताही सण-समारंभ असो किंवा जन्म किंवा मृत्यूचा प्रसंग, दिव्याचं आपल्याशी घट्ट नातं जडलेलं आहे. धर्म, जात कोणतीही असो दिवा मग तो ज्योतीच्या रूपाने असेल किंवा मेणबत्तीच्या रूपाने, तो पूजनीय मानला जातो. पण दिवा लावण्याचे ही काही नियम आहेत. चला तर मग जाणून घेऊयात कोणते आहेत ते नियम.

दिवा लावण्याचा नियम पुराणात अशी मान्यता आहे की पूजा करताना दिवा कधीही देवाच्या मूर्तीसमोर ठेवावा, त्याऐवजी तो नेहमी पूजास्थानाच्या अग्निकोनात ठेवावा. तसेच तुपाच्या दिव्यासाठी पांढर्‍या सुती दिव्याचा वापर करावा. तर दुसरीकडे, तेलाच्या दिव्यासाठी लाल धाग्याचा दिवा खूप शुभ मानला जातो. पण एकदा वापरलेल्या तूप किंवा तेल दिव्यामध्ये पुन्हा वापरु नये.

दिवा लावण्याचा मंत्र सनातन परंपरेत आपल्या प्रियकराला दिवा लावण्याचा मंत्रही सांगण्यात आला आहे. अशा स्थितीत जेव्हाही पूजा करताना दिवा लावावा मंत्राचा अवश्य जप करावा.

शुभं करोति कल्याणम्, आरोग्य संपत्ती संपत्ती । शत्रु बुद्धी नाश, दीपं ज्योति नमोस्तुते ।

दिवा संबंधित उपाय असे मानले जाते की दररोज संध्याकाळी घराच्या मुख्य प्रवेशद्वारावर दिवा लावल्याने धनाची देवी लक्ष्मी प्रसन्न होते असे मानले जाते की मातीच्या दिव्याच्या तुलनेत पिठाचा दिवा खूप शुभ आणि पवित्र असतो. त्यामुळेच कदाचित लग्न आदी सणांमध्ये स्त्रिया पूजेत मातीऐवजी पिठाचा दिवा वापरतात. जर तुमच्या कुंडलीत शनिदेवाची अर्धशत किंवा धैय्या चालू असतील आणि तुम्ही शनि ग्रहामुळे होणाऱ्या त्रासाने त्रस्त असाल तर प्रत्येक शनिवारी पिठाचा चारमुखी दिवा करून त्यात तेल टाकून समोर जाळावे. शनिदेव किंवा पिंपळाच्या झाडाखाली. हा उपाय केल्याने तुम्हाला नक्कीच फायदा होईल. आर्थिक समस्या दूर करण्यासाठी आणि धन आणि अन्न मिळविण्यासाठी लक्ष्मीदेवीच्या पूजेमध्ये कलवाच्या वातीचा दिवा लावावा.

दगडाचे दिवे अभ्यासकांच्या मते, इ.स.पूर्व ७०,००० वर्षांपूर्वी धातूंच्या दिव्यांचा शोध लागला. त्यापूर्वी दगडाच्या खोलगट केलेल्या भागात प्राण्यांची चरबी, वनस्पती किंवा इतर बियांपासून तेल मिळवून त्यापासून दिवा पेटवण्याची कला मानवाने अवगत केली होती. कालांतराने दगडाबरोबरच मातीचा वापर करून दिवा तयार करण्याची कला माणसाने अवगत केली. अभ्यासकांच्या मते, सोळाव्या ते सतराव्या शतकापासून दक्षिण भारतात दिवे पाहायला मिळतात.

(येथे दिलेली माहिती धार्मिक श्रद्धा आणि लोकश्रद्धेवर आधारित आहे, याला कोणताही शास्त्रीय पुरावा नाही. सर्वसामान्यांची आवड लक्षात घेऊन ती येथे सादर केली आहे.)

संबंधीत बातम्या :

Sankashti Chaturthi | संकटातून मुक्तता मिळण्यासाठी, इच्छा पूर्ण करण्यासाठी संकष्टी चतुर्थी व्रत करा !, जाणून घ्या व्रताचे महत्त्व, पूजेची पद्धत

Tilkut Chauth 2022: तिळकुट चौथला चुकूनही हे काम केल्यास महागात पडणार , जाणून घ्या याबद्दल सविस्तर!

Zodiac | या 4 राशींच्या व्यक्ती इच्छा असूनही नातेसंबंध टिकवण्यात अयशस्वी ठरतात, तुमची रास यामध्ये आहे का?

Follow Us
सासवडच्या पिण्याच्या पाण्यात अळ्या-किड्यांचे साम्राज्य; मुख्य जलवाहिनी
Pune : सासवडच्या पिण्याच्या पाण्यात अळ्या-किड्यांचे साम्राज्य; मुख्य जलवाहिनीच्या वॉल्व्हमध्ये आढळला....
गणेश विसर्जनानंतर शौचालयात गेले, मात्र पुन्हा बाहेर आलेच नाहीत...
Goregaon : शौचालयात गेले प ण पुन्हा बाहेर आलेच नाहीत; विषारी वायूमुळे दोघांचा मृत्यू?, गोरेगावात नेमकं काय घडलं?
60 तासांपासून पाऊस थांबेना! उत्तर प्रदेशात 56 जणांनी गमावला जीव
Uttar Pradesh Heavy Rain : 60 तासांपासून पाऊस थांबेना! उत्तर प्रदेशात 56 जणांनी गमावला जीव; 63 जिल्ह्यांना पुराचा धोका
गोमूत्र-शेण खाण्याला विरोध म्हणजे हिंदूविरोधी कसं?; बापटांचा सवाल?
Vidyand Bapat : गोमूत्र-शेण खाण्याला विरोध म्हणजे हिंदूविरोधी कसं?; विद्यानंद बापटांचा आनंद दवेंना सडेतोड सवाल
सिल्व्हर ओकवर शरद पवारांच्या उपस्थितीत मोठी बैठक संपन्न
NCP : सिल्व्हर ओकवर शरद पवारांच्या उपस्थितीत मोठी बैठक संपन्न; कोणत्या मुद्द्यांवर झाली चर्चा?
वर्ल्ड कप जिंकला तर रस्त्यावर नाचूया, पण धर्म-सण...
Sumeet Raghavan : वर्ल्ड कप जिंकला तर रस्त्यावर नाचूया, पण धर्म-सण...; DJच्या मुद्द्यावर सुमित राघवन स्पष्टच बोलले
बिग बॉस फेम रीलस्टार दिव्या शिंदेला अटक; पोलीस कोठडी सुनावली पण....
Reelstar Divya Shinde : Bigg Boss Marathi : बिग बॉस फेम रीलस्टार दिव्या शिंदेला अटक; पोलीस कोठडी सुनावली पण किती दिवसांची?
राहुल गांधींचं वागणं म्हणजे उथळ पाण्याला....; वाघमारेंचा जोरदार हल्ला
Jyoti Waghmare : राहुल गांधींचं वागणं म्हणजे उथळ पाण्याला....; ज्योती वाघमारेंचा जोरदार हल्लाबोल
नीला विखे पाटलांच्या स्वीडन विजयावरून सुजय विखे आणि लंकेंमध्ये खडाजंगी
Nilesh Lanke Vs Sujay Vikhe : नीला विखे पाटलांच्या स्वीडन विजयावरून सुजय विखे आणि निलेश लंकेंमध्ये राजकीय खडाजंगी
पुण्यात गणेश विसर्जन मिरवणुकीत डीजेवरून पोलिसांना थेट आव्हान
पुण्यात गणेश विसर्जन मिरवणुकीत डीजेवरून पोलिसांना थेट आव्हान