AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Lunar Eclipse 2022: ग्रहणानंतर ‘या’ गोष्टी केल्याने दूर होईल दुष्प्रभाव, चंद्रदेव होईल प्रसन्न

धार्मिक मान्यतेनुसार चंद्रग्रहणाचा दुष्परिणाम होतो. ते दूर करण्यासाठी शास्त्रात काही उपाय सुचविण्यात आलेले आहेत.

Lunar Eclipse 2022: ग्रहणानंतर 'या' गोष्टी केल्याने दूर होईल दुष्प्रभाव, चंद्रदेव होईल प्रसन्न
चंद्रग्रहण Image Credit source: Social Media
| Updated on: Nov 08, 2022 | 6:25 PM
Share

मुंबई, वैज्ञानिक दृष्टिकोनातून, चंद्रग्रहण (Lunar Eclipse 2022) ही केवळ एक खगोलीय घटना आहे, परंतु हिंदू धार्मिक मान्यतांनुसार या घटनेला विशेष महत्त्व आहे. भारतातील चंद्रग्रहण संध्याकाळी 05:32 वाजता सुरू झाले असून संध्याकाळी 06:18 वाजता संपेल, म्हणजेच ग्रहणाचा एकूण कालावधी 45 मिनिटे 48 सेकंद असेल. सुतक कालावधी चंद्रग्रहणाच्या 9 तास आधी सुरू होतो, जो चंद्रग्रहणाच्या शेवटी संपतो. ग्रहण काळात काही कामे न करण्याचा सल्ला दिला जातो, परंतु ग्रहण संपल्यानंतरही काही गोष्टींची विशेष काळजी घ्यावी. जाणून घेऊया ते काय आहेत.

घराची साफसफाई करा

असे मानले जाते की चंद्रग्रहणाच्या प्रभावामुळे आजूबाजूचे वातावरण नकारात्मक आणि प्रदूषित होते. त्यामुळे ग्रहण लागताच घराची स्वच्छता करा आणि घरभर गंगाजल शिंपडा. तुमच्या प्रार्थनास्थळाची विशेष स्वच्छता करा, तरच संध्याकाळचा दिवा लावा.

आंघोळ आवश्यक करा

चंद्रग्रहणानंतर घरातील सर्वांनी गंगाजल पाण्यात टाकून स्नान करावे. यासोबतच देवांना देखील गंगाजलाने स्नान घाला. असे मानले जाते की घरामध्ये मिठाने पुसल्याने घरातील नकारात्मकता दूर होते.

तुळस वापरा

हिंदू धर्मात तुळशीजींचे विशेष महत्त्व सांगण्यात आले आहे. तुळशी अत्यंत पवित्र असून त्याच्या सेवनाने सर्व प्रकारचे दोष दूर होतात असे मानले जाते. त्यामुळे चंद्रग्रहणानंतर पिण्याच्या पाण्यात तुळशीच्या झाडाची पाने टाकावीत.

ताजे अन्न शिजवा

असे मानले जाते की चंद्रग्रहणाच्या अशुभ प्रभावामुळे घरात ठेवलेली प्रत्येक वस्तू दूषित होते. घरात ठेवलेले अन्न देखील विषासारखे बनते, त्यामुळे ग्रहणानंतर ठेवलेले अन्न खाऊ नका. घर स्वच्छ केल्यानंतर आणि आंघोळ केल्यानंतर, ताजा स्वयंपाक करा.

भगवान विष्णूची पूजा करा

साफसफाई करून आंघोळ केल्यानंतर भगवान विष्णू, माता लक्ष्मी आणि चंद्रदेव यांची पूजा करावी. असे मानले जाते की, यामुळे भगवान प्रसन्न होतात आणि ग्रहणाचे सर्व दोष दूर होतात.

(वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे.याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही,तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

सभागृहात न बसणाऱ्या खासदारांची पंतप्रधान मोदींकडून कानउघडणी!
सभागृहात न बसणाऱ्या खासदारांची पंतप्रधान मोदींकडून कानउघडणी!.
मुंबईच्या महापौरपदाच्या निवडणुकीसाठी ठाकरेंची सेना उमेदवार देणार
मुंबईच्या महापौरपदाच्या निवडणुकीसाठी ठाकरेंची सेना उमेदवार देणार.
वाहतूक कोंडीला नेहरूच जबाबदार म्हणू नका; अंबादास दानवेंचा खोचक टोला
वाहतूक कोंडीला नेहरूच जबाबदार म्हणू नका; अंबादास दानवेंचा खोचक टोला.
राष्ट्रवादीच्या विलिनीकरणावरून राऊत यांचा खोचक टोला
राष्ट्रवादीच्या विलिनीकरणावरून राऊत यांचा खोचक टोला.
मुंबई-पुणे एक्स्प्रेस वेनंतर 'विकासा'चा आणखी एक मार्ग झाला बंद
मुंबई-पुणे एक्स्प्रेस वेनंतर 'विकासा'चा आणखी एक मार्ग झाला बंद.
दुष्काळी तालुक्यात थंड प्रदेशातील राजमाची यशस्वी शेती
दुष्काळी तालुक्यात थंड प्रदेशातील राजमाची यशस्वी शेती.
पवार कुटुंबाची विद्या प्रतिष्ठानमध्ये बैठक; राज्याचं लक्ष
पवार कुटुंबाची विद्या प्रतिष्ठानमध्ये बैठक; राज्याचं लक्ष.
राजकीयदृष्टीनं सुरू असलेल्या चर्चेवरून दु:ख वाटतं! रोहित पवारांनी व्यक
राजकीयदृष्टीनं सुरू असलेल्या चर्चेवरून दु:ख वाटतं! रोहित पवारांनी व्यक.
2029 साठी आतापासूनच संघटना बांधणीची गरज! राज ठाकरेंनी दिले आदेश
2029 साठी आतापासूनच संघटना बांधणीची गरज! राज ठाकरेंनी दिले आदेश.
पार्थ पवारांना कोणतीही क्लिनचीट नाही! सूत्रांची माहिती
पार्थ पवारांना कोणतीही क्लिनचीट नाही! सूत्रांची माहिती.