AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

तुमच्या पूर्वजांचे फोटो कोणत्या दिशेला लावावे? जाणून घ्या वास्तू नियम….

घर लहान असो किंवा मोठे, प्रत्येकजण अनेकदा आपल्या कुटुंबातील सदस्यांचा फोटो सजवण्यासाठी सर्व वस्तूंसह कुठेतरी लावतो, परंतु तुम्हाला माहित आहे का की या चित्राचा तुमच्या नशिबाशी देखील संबंध आहे? फोटो फ्रेमसाठी योग्य वास्तु नियम जाणून घ्या.

तुमच्या पूर्वजांचे फोटो कोणत्या दिशेला लावावे? जाणून घ्या वास्तू नियम....
vastu shashtra
| Edited By: | Updated on: Dec 27, 2025 | 8:23 AM
Share

हिंदू मान्यतेनुसार, पंचमहाभूतांशी संबंधित वास्तु नियमाचा व्यक्तीच्या जीवनावर मोठा प्रभाव पडतो. हेच कारण आहे की घर बनवण्यापासून ते सजावटीपर्यंत त्याची विशेष काळजी घेतली जाते. वास्तु शास्त्रानुसार, जर तुमच्या घरात गोष्टी योग्य दिशेने असतील तर सुख, शांती आणि सुकून मिळते, परंतु जर गोष्टी वास्तुनुसार वास्तु नसतील तर त्याची नकारात्मक ऊर्जा आपल्या जीवनावर परिणाम करते. भिंतींवर चित्र लावायचे असेल तर कोणते चित्र कुठे ठेवायचे हे आपल्याला माहित असणे आवश्यक आहे. चला तर मग जाणून घेऊया फोटोंशी संबंधित वास्तुच्या महत्त्वाच्या नियमांबद्दल. वास्तुशास्त्रानुसार, कौटुंबिक फोटो लावण्यासाठी नैऋत्य, पूर्व आणि उत्तर-पूर्व दिशा सर्वात चांगली मानली जाते.

वास्तुनुसार ही दिशा नातेसंबंधांमध्ये स्थिरता आणते आणि स्थिरता प्रदान करते. हिंदू मान्यतेनुसार पूर्वजांचे किंवा घरातील मृत सदस्यांचे चित्र नेहमी दक्षिण दिशेला ठेवावे, परंतु त्यांचे चित्र पूजा कक्षात कधीही विसरता कामा नये हे लक्षात ठेवावे. दक्षिण दिशेला पूर्वजांचे चित्र लावायचे नसेल तर त्याच्या जागी फुलांची चित्रे इत्यादी लावू शकता. वास्तुच्या मते, घरात नेहमी आपल्या कुटुंबातील सदस्यांचे असे चित्र लावले पाहिजे ज्यामध्ये प्रत्येकजण आनंदी दिसत असेल.

असे मानले जाते की अशा फोटोमुळे घरात सकारात्मक ऊर्जा वाढते आणि आपापसातील प्रेम आणि सुसंवाद वाढतो. फोटोची फ्रेम जुनी झाली किंवा तुटली तर ती लगेच बदलावी. वास्तुच्या मते, कुटुंबातील तीन सदस्य किंवा तीन मित्रांचे एकत्र फोटो घरात कधीही ठेवू नये. हिंस्र प्राणी, मावळत्या सूर्याची किंवा उदास चेहऱ्यांची चित्रे घरात लावू नयेत. अशी चित्रे अनेकदा नकारात्मकता निर्माण करतात. घरात उभ्या असलेल्या लक्ष्मी मातेचा फोटो कधीही लावू नये. त्याचप्रमाणे घरातील प्रत्येक खोलीत देवी-देवतांचे फोटो ठेवू नयेत. वास्तूशास्त्र हे केवळ दिशांचे ज्ञान नसून ते निसर्गातील पंचतत्वे—पृथ्वी, जल, अग्नी, वायू आणि आकाश—यांच्यात संतुलन साधण्याचे एक प्राचीन भारतीय शास्त्र आहे. वास्तूशास्त्राचे मुख्य महत्त्व हे आहे की, ते घरात किंवा कामाच्या ठिकाणी सकारात्मक ऊर्जेचा प्रवाह वाढवते. जेव्हा एखादी वास्तू निसर्गाच्या नियमांनुसार बांधली जाते, तेव्हा तिथे राहणाऱ्या व्यक्तींना मानसिक शांतता, उत्तम आरोग्य आणि समृद्धी लाभते. चुकीच्या दिशेला असलेल्या बांधकामामुळे घरात नकारात्मकता, ताणतणाव आणि आर्थिक अडचणी निर्माण होऊ शकतात, असे वास्तूशास्त्र मानते.

वास्तूशास्त्रातील काही मूलभूत नियम अत्यंत महत्त्वाचे आहेत. घराचे मुख्य प्रवेशद्वार नेहमी पूर्व किंवा उत्तर दिशेला असणे शुभ मानले जाते, कारण या दिशांतून सकारात्मक ऊर्जा आणि सूर्याचा प्रकाश घरात प्रवेश करतो. स्वयंपाकघर नेहमी ‘आग्नेय’ (South-East) कोपऱ्यात असावे, कारण ही अग्नीची दिशा आहे. तसेच, देवघर ईशान्य (North-East) कोपऱ्यात असणे अत्यंत लाभदायक ठरते, कारण या दिशेला ‘ईश्वराचे स्थान’ मानले जाते. झोपण्याची खोली (Master Bedroom) नैऋत्य (South-West) दिशेला असावी, ज्यामुळे घरात स्थैर्य आणि सुरक्षितता राहते.

या नियमांचे पालन केल्याने केवळ भौतिक सुख सोयीच मिळत नाहीत, तर कौटुंबिक संबंधांमध्येही सुधारणा होते. घराच्या मध्यभागी असलेले ‘ब्रह्मस्थान’ नेहमी रिकामे आणि स्वच्छ ठेवल्याने घरातील ऊर्जेचे चक्र सुरळीत चालते. जड वस्तू किंवा कचरा ईशान्य कोपऱ्यात ठेवणे टाळावे, जेणेकरून प्रगतीत अडथळे येणार नाहीत. थोडक्यात सांगायचे तर, वास्तूशास्त्र हे घराला केवळ सिमेंट-विटांचे बांधकाम न ठेवता, त्याला राहण्यायोग्य आणि ऊर्जावान बनवणारे एक शास्त्र आहे, जे मानवी जीवन सुसह्य करण्यास मदत करते.

Follow Us
चार वेळा दरवाढ, आता पेट्रोलच गायब! इंधन टंचाईच्या झळा मुंबईपर्यंत 
चार वेळा दरवाढ, आता पेट्रोलच गायब! इंधन टंचाईच्या झळा मुंबईपर्यंत .
ही फक्त सुरुवात आहे, पिक्चर अभी बाकी है! पेट्रोल-डिझेल संकटावर.....
ही फक्त सुरुवात आहे, पिक्चर अभी बाकी है! पेट्रोल-डिझेल संकटावर......
RTO अधिकारी उतरले रस्त्यावर! रिक्षाचालकांना थेट मराठीत प्रश्न...
RTO अधिकारी उतरले रस्त्यावर! रिक्षाचालकांना थेट मराठीत प्रश्न....
देशावर मोठं आर्थिक संकट येणार; त्या नेत्याच्या वक्तव्याने राज्यत खळबळ
देशावर मोठं आर्थिक संकट येणार; त्या नेत्याच्या वक्तव्याने राज्यत खळबळ.
TCS धर्मांतर प्रकरणात ट्विस्ट; आरोपींच्या समर्थनार्थ मायनॉरिटी डिफेन्स
TCS धर्मांतर प्रकरणात ट्विस्ट; आरोपींच्या समर्थनार्थ मायनॉरिटी डिफेन्स.
100 कोटींची निवडणूक; विजय वडेट्टीवारांचा स्फोटक दावा, महायुतीवर निशाणा
100 कोटींची निवडणूक; विजय वडेट्टीवारांचा स्फोटक दावा, महायुतीवर निशाणा.
विधान परिषदेसाठी महायुतीचा फॉर्म्युला ठरला! भाजपचा दबदबा कायम; शिंदे..
विधान परिषदेसाठी महायुतीचा फॉर्म्युला ठरला! भाजपचा दबदबा कायम; शिंदे...
पुण्यात मध्यरात्री गोळीबाराचा थरार! श्रीनाथ हॉटेलवर हल्ला, वाहनांची...
पुण्यात मध्यरात्री गोळीबाराचा थरार! श्रीनाथ हॉटेलवर हल्ला, वाहनांची....
महाराष्ट्र हादरलं! रविवारची रात्र ठरली काळरात्र; 3 अपघातांत 17 जणांचा
महाराष्ट्र हादरलं! रविवारची रात्र ठरली काळरात्र; 3 अपघातांत 17 जणांचा.
10 दिवसांत चौथ्यांदा दरवाढ; पेट्रोल-डिझेलने गाठला उच्चांक, नविन दर काय
10 दिवसांत चौथ्यांदा दरवाढ; पेट्रोल-डिझेलने गाठला उच्चांक, नविन दर काय.