AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Vastu : घराचे मुख्यद्वार कोणत्या दिशेला असावे? जाणून घ्या वास्तू नियम

वास्तुशास्त्रानुसार, या दारातून घरात सकारात्मक किंवा नकारात्मक ऊर्जा प्रवेश करते. जर हे दार योग्य दिशेत नसेल, तर त्याचा परिणाम घरातील शांती, आरोग्य आणि आर्थिक परिस्थितीवरही होऊ शकतो.

Vastu : घराचे मुख्यद्वार कोणत्या दिशेला असावे? जाणून घ्या वास्तू नियम
Home DoorImage Credit source: Google
| Edited By: | Updated on: Apr 29, 2026 | 9:57 PM
Share

घर बांधताना लोक डिझाइन, बजेट आणि जागेकडे बारकाईने लक्ष देतात, पण एका गोष्टीकडे अनेकदा दुर्लक्ष केले जाते, ती म्हणजे मुख्य दरवाजाची दिशा. वास्तुशास्त्रानुसार, हा दरवाजा अशी जागा आहे जिथून सकारात्मक किंवा नकारात्मक ऊर्जा घरात प्रवेश करते. तज्ञांच्या मते, जर मुख्य दरवाजा योग्य दिशेला नसेल, तर त्याचा परिणाम घरातील शांतता, आरोग्य आणि आर्थिक सुस्थितीवरही होऊ शकतो. तथापि, आता खरेदीदार पूर्वीपेक्षा अधिक जागरूक झाले आहेत आणि घराची दिशा, प्रकाश आणि वायुवीजन यासोबतच वास्तुशास्त्राकडेही लक्ष देत आहेत. चला तर मग, वास्तुशास्त्रानुसार मुख्य दरवाजा कोणत्या दिशेला असावा हे जाणून घेऊया.

उत्तर आणि पूर्व दिशांना अधिक चांगल्या का मानले जाते?

वास्तूनुसार, उत्तर किंवा पूर्वेकडे तोंड असलेला मुख्य दरवाजा अधिक शुभ मानला जातो. असे मानले जाते की या दिशांमधून येणारा प्रकाश आणि हवा घरात संतुलित वातावरण राखण्यास मदत करतात. प्रवेशद्वार या दोन दिशांच्या मध्यभागी देखील ठेवता येते. विशेषतः ईशान्य दिशा सकारात्मक ऊर्जेसाठी सर्वात अनुकूल मानली जाते, त्यामुळे या दिशेतील प्रवेशद्वारांना प्राधान्य दिले जाते.

मुख्य दरवाजा दक्षिण आणि नैऋत्य दिशेला ठेवू नका

वास्तूनुसार, मुख्य दरवाजा दक्षिण किंवा नैऋत्य दिशेला नसावा. याला पलंगाचे प्रवेशद्वार असेही म्हटले जाते. याचा अर्थ असा नाही की अशी घरे राहण्यासाठी अयोग्य आहेत, परंतु अशा प्रवेशद्वारांबाबत काही अतिरिक्त खबरदारी घेणे आवश्यक आहे. अनेक प्रकरणांमध्ये, कोणताही नकारात्मक परिणाम कमी करण्यासाठी लोक वास्तू-संबंधित उपाययोजना करून संतुलन राखण्याचा प्रयत्न करतात.

प्रत्येक घरासाठी एकच नियम लागू होत नाही

केवळ दिशाच नव्हे, तर मुख्य दरवाजाच्या सभोवतालचे वातावरणही तितकेच महत्त्वाचे आहे. स्वच्छता, पुरेसा प्रकाश आणि दरवाजासमोरील मोकळेपणा आवश्यक मानले जातात. तथापि, प्रवेशद्वारासमोर तुटलेल्या वस्तू किंवा कचरा असण्याचा नकारात्मक परिणाम होऊ शकतो. हे देखील लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की प्रत्येक भूखंड, प्रत्येक शहर आणि प्रत्येक घराची रचना वेगळी असते. त्यामुळे, एकच नियम सर्वत्र लागू होईलच असे नाही. याच कारणास्तव, अंतिम सल्ला देण्यापूर्वी संपूर्ण घराच्या रचनेचा आढावा घेण्याची शिफारस तज्ज्ञ करतात. स्थावर मालमत्तेच्या बाजारपेठेतही खरेदीदार घराची दिशा आणि वास्तूबाबत अधिक जागरूक झाले आहेत. अनेक लोक घर खरेदी करण्यापूर्वी मुख्य दरवाजाची दिशा तपासतात. हे मालमत्तेच्या मागणीतही दिसून येते. याचा अर्थ असा की, मुख्य दरवाजा केवळ एक प्रवेशद्वार नसून, तो घराच्या एकूण वातावरणाचा एक महत्त्वाचा भाग मानला जातो. त्यामुळे, त्याच्या दिशेकडे दुर्लक्ष करण्याऐवजी, एक सुज्ञ निर्णय घेणे अधिक चांगले ठरू शकते.

घरातील वातावरण सकारात्मक ठेवणे म्हणजे केवळ सजावट किंवा स्वच्छता नव्हे, तर मानसिक, भावनिक आणि आध्यात्मिक संतुलन राखणे होय. घरात शांतता, आनंद आणि समाधान टिकवण्यासाठी काही साध्या पण प्रभावी सवयी अंगीकारणे गरजेचे असते. सर्वप्रथम, घराची स्वच्छता आणि नीटनेटकेपणा अत्यंत महत्त्वाचा आहे. अस्ताव्यस्त घरामुळे मनावर ताण येतो, तर स्वच्छ आणि व्यवस्थित वातावरण मनाला प्रसन्न ठेवते. दररोज थोडा वेळ काढून घर आवरणे, अनावश्यक वस्तू कमी करणे आणि हवेशीरपणा राखणे यामुळे सकारात्मक ऊर्जा वाढते. दुसरे म्हणजे, घरात संवादाचे वातावरण चांगले असणे आवश्यक आहे. कुटुंबातील सदस्यांनी एकमेकांशी प्रेमाने आणि आदराने बोलावे. गैरसमज टाळण्यासाठी खुलेपणाने चर्चा करणे, एकमेकांचे ऐकून घेणे आणि राग न धरता समस्यांचे निराकरण करणे हे सकारात्मकतेसाठी महत्त्वाचे आहे. चांगला संवाद घरात आपुलकी आणि विश्वास वाढवतो.

तिसरे, रोजच्या जीवनात थोडा वेळ आध्यात्मिकतेसाठी द्यावा. सकाळी किंवा संध्याकाळी प्रार्थना, ध्यान किंवा नामस्मरण केल्याने मन शांत होते. काही लोक घरात दिवा लावणे, अगरबत्ती लावणे किंवा मंत्र ऐकणे यामुळेही सकारात्मकता वाढते असे अनुभवतात. यामुळे घरात शांत आणि पवित्र वातावरण तयार होते. चौथे, घरात आनंददायी गोष्टींना प्राधान्य द्यावे. एकत्र जेवण करणे, गप्पा मारणे, खेळ खेळणे किंवा एखादा चित्रपट पाहणे यामुळे कुटुंबातील नातेसंबंध मजबूत होतात. हसण्याचे आणि आनंदाचे क्षण निर्माण केल्याने घरात सकारात्मक ऊर्जा टिकून राहते. पाचवे, नकारात्मक विचारांपासून दूर राहणे आवश्यक आहे. सतत तक्रार करणे, रागावणे किंवा इतरांवर दोष देणे यामुळे घरातील वातावरण तणावपूर्ण होते. त्याऐवजी सकारात्मक विचार करणे, कृतज्ञता व्यक्त करणे आणि छोट्या गोष्टींमध्ये आनंद शोधणे यामुळे मन प्रसन्न राहते.

सहावे, घरात नैसर्गिक घटकांचा समावेश करावा. झाडे लावणे, नैसर्गिक प्रकाश येऊ देणे आणि ताजी हवा खेळती ठेवणे यामुळे वातावरण ताजेतवाने राहते. हिरवळ मनाला शांत करते आणि सकारात्मकता वाढवते. सातवे, प्रत्येकाने स्वतःच्या भावनांची जबाबदारी घ्यावी. आपले मन स्थिर ठेवण्यासाठी व्यायाम, योग किंवा छंद जोपासणे उपयोगी ठरते. जेव्हा व्यक्ती स्वतः आनंदी असते, तेव्हा ती इतरांनाही आनंदी ठेवू शकते. शेवटी, घरात परस्पर आदर आणि सहकार्य असणे सर्वात महत्त्वाचे आहे. प्रत्येकाच्या मतांचा सन्मान करणे, एकमेकांना मदत करणे आणि कृतज्ञता व्यक्त करणे यामुळे घरातील वातावरण अधिक सौहार्दपूर्ण बनते. एकंदरीत, घरातील सकारात्मकता ही बाह्य गोष्टींपेक्षा आपल्या वागणुकीवर आणि विचारांवर अधिक अवलंबून असते. लहान-लहान सवयी बदलून आणि प्रेमळ वातावरण निर्माण करून आपण आपले घर आनंदी आणि शांत बनवू शकतो.

Follow Us
माझा फोन हिसकावला, खूप मारलं नंतर... अभिजीत दीपके
Exclusive | माझा फोन हिसकावला, खूप मारलं नंतर... अभिजीत दीपकेने सांगितलं जंतर-मंतरवर पहिल्या दिवशी काय घडलं?
वाईतील महागणपती मंदिराला पाण्याचा वेढा; देवस्थानात...
वाईतील महागणपती मंदिराला पाण्याचा वेढा; पाणी देवस्थानात शिरल्यानंतरही भक्तिभावाने महाआरती
भोंदू खरात अडचणीत येण्याची शक्यता, बनावट खाते प्रकरणात, नवी माहिती...
Ashok Kharat | भोंदू खरात अडचणीत येण्याची शक्यता, बनावट खाते प्रकरणात...नेमकी नवी माहिती काय?
धरणाचे 30 दरवाजे पूर्ण उघडले, तब्बल 1 लाख 70 हजार क्युसेकने...
Rain Update | धरणाचे 30 दरवाजे पूर्ण उघडले तरी... तब्बल 1 लाख 70 हजार क्युसेकने विसर्ग सुरु
मिमिक्री आर्टिस्ट, स्टँडअप कॉमेडियन...; साटम यांनी राज ठाकरेंना डिवचलं
Ameet Satam on Raj Thackeray | मिमिक्री आर्टिस्ट, स्टँडअप कॉमेडियन म्हणत...; अमित साटम यांनी राज ठाकरेंना डिवचलं
NEET आंदोलनातील व्हायरल रिया अहिरचा राज ठाकरेंच्या हस्ते सत्कार
Raj Thackeray | NEET आंदोलनातील व्हायरल रिया अहिरचा राज ठाकरेंच्या हस्ते सत्कार
महायुतीत बिनसलं? शिंदेंचे नेते अभिजीत दीपकेला भेटताच...
महायुतीत बिनसलं? शिंदेंचे नेते अभिजीत दीपकेला भेटताच... भाजपच्या बड्या नेत्याने सांगितली खदखद
सिद्धिविनायक दानपेटी वादात सरवणकरांनी ठाकरेंना दिलं सडेतोड उत्तर
Sada Sarvankar On Raj Thackeray | 18 कोटींच्या चोरीचा दावा चुकीचा?; सिद्धिविनायक दानपेटी वादात सरवणकरांनी ठाकरेंना दिलं सडेतोड उत्तर
अभिजीत दीपकेच्या प्रकृतीबाबत मोठी अपडेट समोर, डॉक्टर म्हणाले...
Abhijeet Dipake | अभिजीत दीपकेच्या प्रकृतीबाबत मोठी अपडेट समोर, डॉक्टर म्हणाले...
आश्वासनं पूर्ण करा, आंदोलनाच्या मागण्या विसरलो नाही...
Sonam Wangchuk | आश्वासनं पूर्ण करा, आंदोलनाच्या मागण्या विसरलो नाही; सरकारला सोनम वांगचुक यांचा थेट इशारा