Vinesh Phogat: विनेश फोगाटला मोठा झटका, दिल्ली उच्च न्यायलयानं काय म्हटले?
Vinesh Phogat World Wrestling Championships Trials: दिल्ली उच्च न्यायालयाने कुस्तीपटू विनेश फोगाटला २०२६ च्या वरिष्ठ जागतिक अजिंक्यपद स्पर्धेसाठीच्या महिलांच्या निवड चाचण्यांमध्ये सहभागी होण्यास परवानगी नाकारली आहे.

Vinesh Phogat News: दिल्ली उच्च न्यायालयाने कुस्तीपटू विनेश फोगाटला २०२६ च्या वरिष्ठ जागतिक अजिंक्यपद स्पर्धेसाठीच्या महिलांच्या निवड चाचण्यांमध्ये सहभागी होण्यास परवानगी नाकारली आहे. काल रात्री उशिरा जारी केलेल्या अंतरिम आदेशात, न्यायमूर्ती स्वर्ण कांत शर्मा यांनी म्हटले आहे की, या टप्प्यावर, १४ सप्टेंबर रोजी होणाऱ्या निवड चाचण्यांमध्ये फोगाटला सहभागी होण्याची परवानगी देण्यासाठी पात्रता निकषांमध्ये अंतरिम शिथिलता देण्यास न्यायालय इच्छुक नाही.
दिल्ली उच्च न्यायालयाने काय म्हटले?
न्यायालयाने म्हटले, “हे पुन्हा एकदा स्पष्ट केले जात आहे की, ७ सप्टेंबर २०२६ रोजीच्या परिपत्रकात नमूद केलेले निकष सर्व खेळाडूंना समान रीतीने लागू होतात. कोणताही खेळाडू जो कोणत्याही कारणास्तव नियोजित स्पर्धांमध्ये सहभागी झालेला नाही, तो प्रतिवादी क्रमांक १ (भारतीय कुस्ती महासंघ) ने निश्चित केलेल्या पात्रता श्रेणींमध्ये येत नाही.”
प्रसूती रजेवरून परतल्यानंतर २०२६ च्या वरिष्ठ जागतिक अजिंक्यपद स्पर्धेसाठीच्या महिलांच्या निवड चाचण्यांमध्ये सहभागी होण्याची परवानगी मागणाऱ्या कुस्तीपटू विनेश फोगाटची याचिका फेटाळताना उच्च न्यायालयाने हा आदेश जारी केला. न्यायालयाने नमूद केले की, धोरणाच्या वैधतेची तपासणी करताना फोगाटच्या गर्भधारणा, प्रसूती आणि प्रसूतीनंतरच्या आरोग्यप्राप्तीशी संबंधित परिस्थितीचा विचार करणे आवश्यक असेल. पात्रतेच्या निकषांच्या विरुद्ध जाऊन, केवळ या परिस्थितीच्या आधारावर तिला अंतरिम काळात निवड चाचण्यांमध्ये सहभागी होण्याची परवानगी दिली जाऊ शकत नाही.
न्यायालयाने नमूद केले की, धोरणाच्या वैधतेवर प्रथम निर्णय न घेता याचिकाकर्त्याला असा अंतरिम दिलासा दिल्यास, या न्यायालयासमोर नसलेल्या समान परिस्थितीत असलेल्या खेळाडूंना असमान वागणूक मिळू शकते. न्यायालयाने हे देखील स्पष्ट केले की, परिपत्रकाच्या वैधतेवर किंवा प्रलंबित शिस्तभंगाच्या कार्यवाहीच्या गुणवत्तेवर न्यायालयाने कोणतेही अंतिम मत व्यक्त केलेले नाही आणि सध्या अंतरिम दिलासा देण्याच्या बाजूने न्यायालय नाही.
विनेश फोगट यांनी, प्रलंबित मुख्य याचिकेत दाखल केलेल्या अर्जाद्वारे, WFI ७ सप्टेंबर रोजी जारी केलेल्या परिपत्रकाला स्थगिती देण्याची मागणी केली होती. या परिपत्रकात १४ सप्टेंबर रोजी येथील इंदिरा गांधी स्टेडियममध्ये होणाऱ्या निवड चाचण्यांसाठी पात्रतेचे निकष नमूद केले आहेत. हा नवीन अर्ज मुख्य याचिकेत दाखल करण्यात आला आहे, ज्यामध्ये फोगट यांनी गर्भधारणा आणि प्रसूती रजेनंतर स्पर्धात्मक खेळांमध्ये परतणाऱ्या महिला खेळाडूंसाठी एका निष्पक्ष आणि पद्धतशीर प्रणालीची मागणी केली आहे.
